Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าจะซื้อ Notebook สักตัว ช่วยเปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าจะซื้อ Notebook สักตัว ช่วยเปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้ทีครับ

ว่าจะซื้อ Notebook สักตัว เอาไว้ทำงาน + เล่นเน็ตนอกสถานที่ เริ่มจากตัวนี้

Compaq CQ60-218TX
    CPU T3400 2.1GHz
    Ram 1GB (ซื้อร้านที่รู้จัก เขาแถมให้อีก 2GB เป็น 1+2 GB)
    VGA GF9200M
    HDD 320GB
    จอ 16inch
    19,900.-
    ดู spec ต่อราคาค่อนข้างคุ้มทีเดียว
    http://www.****************/notebook...io+CQ60-218TX+[NT723PA$AKL].html

กับ

Acer 4730ZG-42
    CPU T4200 2.0GHz (ใหม่กว่าตัวบน แต่สัญญาณนาฬิกาน้อยกว่า)
    Ram 1GB
    HDD 250GB
    VGA HD3470
    จอ 14.1inch
    ราคา 18,900.- ต่างจากข้างบน 1000.- เดียวทีนี้จะเพิ่มแรมอีก 2GB 1000.- เป็น 3GB
    ราคาจะเท่ากันเลยคือ 19,900.-
    http://www.****************/notebook...25Mn:C032.html

ทีนี้จะสรุปได้ว่าตัวแรก จอใหญ่กว่า ใช้งานสะดวกกว่า HDD มากกว่า(เขาบอกใส่ HDD ได้ 2 ตัวด้วย ไม่รู้ต่อ raid0 ได้เปล่า) แต่เวลาถือไปเล่นนอกสถานที่จะใหญ่กว่า หนักกว่า
    แต่ตัวล่าง จอเล็กกว่า สะดวกสบายเวลาถือไปไหนมากกว่า ไม่รู้ว่าจะเลือกตัวไหนดี หลายๆท่านช่วยออกความเห็นทีครับ

อ่อ สงสัยอีกเรื่องนึงคือ สมมติว่าผมสมัคร truewifi ไว้ แล้วไปต่างจังหวัด จะมีสัญญาณ wifi หรือเปล่า จะเล่นเน็ตได้มั้ยครับ?

Intel Pentium Dual-Core T4200 2.00GHz FSB 800MHz L2 1MB
    Intel Pentium Dual-Core T3400 2.16 GHz FSB 667 MHz L2 1 MB

ดูจากตรงนี้ ก็จะเห็นความต่างแท้จริงของ T ซีรีย์ในแต่ละรุ่นครับ
    ตัว T4200 มีี Clock Speed น้อยกว่าก็จริง แต่มี FSB สูงกว่า
    ซึางส่งผลต่อประสิทธิภาพมากกว่าครับ
    หลายๆครั้ง CPU แสดง Clock Speed ที่สูง แต่ก็อาจจะสู้ตัวที่มี Clock ต่ำแต่มี
    FSB หรือ L2 Cache ที่มากไมไ่ด้ครับ ยิ่งเจ้า L2 Cache นี่ตัวดีเลย ยิ่งเยอะ
    ยิ่งดีและยิ่งราคาสูง

ผนวกดูจากโจทย์ครับ เห็นว่าเล่นนอกสถานที่บ่อย ความเป็น 14 นิ้วของ Acer
    ก็กินขาดแล้วล่ะครับ เทียบ VGA แล้ว HD3470 จะทัดเทียมกับ 9300 MGS
    ซึ่งดูแล้วแรงกว่า 9200 MGS อยู่หน่อยๆด้วย นับว่าทั้งเสป็คและความคล่องตัว
    ดูเหนือกว่าตัวบนอยู่ระดับนึงเลยครับ ( แต่ HDD น้อยกว่า )

สรุปผมแนะนำตัวล่างครับ

Comment

Acerครับ hpมันแหกต่วย

Comment

อ่อ ขอบคุณมากครับ งั้นผมเลือก Acer ละกัน

Comment

Working...
        X