Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการเหล่านี้หายไปหรือยังใน Windows 7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการเหล่านี้หายไปหรือยังใน Windows 7

ตอนนี้ผมใช้ windows xp อยู่ครับ และใช้มาประมาณ 6 ปีแล้วครับ มีปัญหาบางอย่างใน windows xp ที่เจออยู่บ่อยๆมาตลอด 6 ปีที่ใช้และคิดว่าทุกคนในที่นี้คงได้เจอกันมาบ้างแล้ว

1.ปัญหาเวลาใช้งานอยู่แล้วโปรแกรมเกิดอาการค้าง ขึ้น not responding แล้วทำไรต่อไม่ได้เลย

2.เวลาใช้งานอยู่แล้ว หน้าต่างโปรแกรม Icon, Task Bar หายแว๊ปไปเลย เหลือแต่ wallpaper แล้วซักพักมันก็เปิดขึ้นมาใหม่ได้เอง

3.ใช้งานอยู่แล้วโปรแกรมค้าง mouse ใช้ได้ แต่คลิกปิด - เปิดอะไรก็ไม่ได้ ต้องเปิด task manager ขึ้นมาปิดโปรแกรมที่ not responding ออกให้หมดก่อนจึงจะใช้ได้

4.เข้า network share แล้วขึ้นนาฬิกาทรายอยู่นานมากๆ สุดท้ายก็ขึ้นแบบเนียนๆว่า Error

5.Shut Down แล้วเครื่องไม่ยอมดับ เพราะมีโปรแกรมกำลังทำงานอยู่ ขึ้นหน้าต่างให้กด end now บางทีรอเฉยๆมันก็ปิดให้ได้อัตโนมัติ แต่บางทีถ้าไม่กด end now ยังไงก็ไม่ยอมดับ

6.Shut Down แล้วเครื่องไปค้างอยู่ที่หน้าจอ Windows is Shutting Down

7.Disk Cleanup ของ windows กิน CPU-100% และทำงานช้า 10-20 นาที ต้องหลีกเลี่ยงไปใช้ โปรแกรม ccleaner แทน

8.ความปลอดภัยน้อย เวลาเครื่องติดไวรัส มัน run โปรแกรมอะไรให้เราก็ได้หมด กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็มี service แปลกๆ run อยู่เต็มเครื่องแล้ว

9.เปิด IE หรือ Firefox นานๆเข้ามันบริโภค RAM เราไป 300-400 MB เครื่องอืดเป็นเต่าในพริบตา

10.เวลาเครื่องทำงานหนักๆ แล้วเราไปเปิดหน้าต่างอันนู้นทีอันนี้ที เจออาการจอขาว เป็นแถบๆ

ใครเจอปัญหาอื่นๆก็เอามาบอกกันด้วยนะครับ อยากรู่ว่าปัญหาเหล่านี้มันยังเจออยู่ใหมใน Windows 7 เพราะเคยลองใช้แล้วยังไม่เจอปัญหาดังกล่าว แต่ว่าเพิ่งลองใช้ 3-4 วันเองเลยยังไม่รู้แน่ชัด

อีกอย่างครับ มีโปรแกรมอะไรช่วยให้ Windows 7 ใช้ Ram น้อยลงได้บ้างครับ
    เปิดเครื่องมาใช้ประมาณ 300 MB ใช้ไปนานๆขึ้นถึง 800 MB และไม่ยอมคืน Ram ให้แม้จะปิดโปรแกรมต่างๆออกแล้วครับ
    Last edited by นานาจิตตัง; 29 Apr 2009, 10:36:31.

1. ยังมีให้เห็นอยู่บ้างใน IE8
    2. ยังไม่เคยเจอ
    3. ยังไม่เคยเจอ
    4. ยังไม่เคยเจอ
    5. พอ Shutdown แล้วมันจะสั่งปิดโปแกรมทั้งหมดที่รันอยู่ทันทีครับ
    6. ยังไม่เจอ แต่ Win7 Shutdown เร็วมากๆครับ
    7. ปกติใช้ CCleaner อยู่แล้ว เพราะละเอียดกว่าไม่เลิกใช้ของ Windows ตั้งแต่ Win98 แล้ว
    8. ตั้งแต่ Vista เป็นต้นไปจะมี Windows Defender คอยป้องกันแล้ว เรื่องความปลอดภัยผมว่าดีกว่า XP มากมาย
    9. ไม่เคยเป็น (ทั้ง XP Vista Se7en)
    10. ยังไม่เคยลอง

Comment

ตอบให้ทีละข้อครับ
      1.มีเห็นก็ IE8 นี่แหละครับ
      2.อันนั้นอาจเป็นเพราะ Process explorer.exe เกิดดับแล้วเปิดใหม่ก็ได้ครับ แต่ผมเจอที่ร้ายกว่านี้คือหายไปดื้อๆ และยาวเลย ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่หาย ตอนนั้นใช้ Windows XP รุ่นแรกๆ
      3.เคยเจอบน XP กับ Vista แต่ 7 ไม่เคยเจอ
      4.ไม่เคยเจอ
      5.ใน Windows 7 พอสั่งชัตดาวน์มันจะปิดให้ครบทุกสิ่งทุกอย่างเลย ไม่ต้องกดอะไรอีกเลย
      6.ปัญหานี้จะเจอก็บน XP กับ Vista นั่นแหละ เครื่องเพื่อนผมค้างที่ Shutting Down เป็นชั่วโมงยังไม่ดับเลย แต่บน Windows 7 ชัดดาวน์ไวมากๆ และทุกครั้งด้วย (ประมาณ 10 กว่าวิได้)
      7.CCleaner ดีอยู่แล้วครับ ไวกว่าด้วย
      8.ความปลอดภัยแกร่งกว่า XP มากมายครับ
      9.ไม่เคยเป็นครับ อาจจะอยู่ที่เครื่องของท่านก็ได้
      10.เป็นเฉพาะกับ IE ที่จะขาวทั้งแถบ

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
        1.ปัญหาเวลาใช้งานอยู่แล้วโปรแกรมเกิดอาการค้าง ขึ้น not responding แล้วทำไรต่อไม่ได้เลย

3.ใช้งานอยู่แล้วโปรแกรมค้าง mouse ใช้ได้ แต่คลิกปิด - เปิดอะไรก็ไม่ได้ ต้องเปิด task manager ขึ้นมาปิดโปรแกรมที่ not responding ออกให้หมดก่อนจึงจะใช้ได้

5.Shut Down แล้วเครื่องไม่ยอมดับ เพราะมีโปรแกรมกำลังทำงานอยู่ ขึ้นหน้าต่างให้กด end now บางทีรอเฉยๆมันก็ปิดให้ได้อัตโนมัติ แต่บางทีถ้าไม่กด end now ยังไงก็ไม่ยอมดับ

6.Shut Down แล้วเครื่องไปค้างอยู่ที่หน้าจอ Windows is Shutting Down

ฯลฯ
        เป็นสาเหตุที่ผมกลับมาใช้ XP

Comment

แล้วเรื่องการตั้ง Wireless connection ล่ะครับ พวก connected but limited connectivity
          เป็นกันเยอะมากกกกกก ใน Vista

ต้องไปแก้นู่นแก้นี่

ถ้า Windows 7 หายเรื่องมากกะด้านนี้ ผมจะรีบไปใช้เลย

Comment

แล้วท่านไดมีวิธีแก้ล็อค 30 วันของวินโดว์ 7 มั้ยครับ(หลังไมค์ก็ได้ครับจะได้ไม่โดน)

Comment

ผมเจอ shutdow แล้วค้างเป็นบางครั้ง แต่ไม่บ่อย อย่างอื่นประทับใจหมด ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่

Comment

Originally posted by Vinchester View Post
                แล้วเรื่องการตั้ง Wireless connection ล่ะครับ พวก connected but limited connectivity
                เป็นกันเยอะมากกกกกก ใน Vista

ต้องไปแก้นู่นแก้นี่

ถ้า Windows 7 หายเรื่องมากกะด้านนี้ ผมจะรีบไปใช้เลย
                ผมเป็นบางครั้งตอนเปิดเครื่อง ซักพักก็ใช้ได้ปกติ

Originally posted by kingkong@lt40 View Post
                แล้วท่านไดมีวิธีแก้ล็อค 30 วันของวินโดว์ 7 มั้ยครับ(หลังไมค์ก็ได้ครับจะได้ไม่โดน)
                Google ช่วยได้

Comment

ใช้ 7 7077 64 บิต เนียนๆ ลื่นๆ จ้า

Comment

Working...
                  X