Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD/ROM ทำไมอยู่ดีๆของผมมันอ่านDVDไม่ได้อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD/ROM ทำไมอยู่ดีๆของผมมันอ่านDVDไม่ได้อะครับ

คือตอนแรกมันก็ปรกตินะครับ แต่อยู่ดีๆพอผมใส่DVDลงไปแล้วมันไม่อ่านเลย ไม่มีAuto runด้วย ลองเปิดในไดรฟ์ก็ไม่มีอะไรขึ้นมาครับ

ลองทั้งแผ่นหนังแล้วก็แผ่นเกม เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่ว่าถ้าเป็นแผ่นCDก็ได้ตามปกติ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณมากครับผม^^

เช็คสาย/เช็คใน Bios ด้วยครับว่าเจอ DVD dirve มั้ย (ถ้าเป็น IDE ลองเช็ค Jumper ด้วย)

ถ้าเจอลองเอาไปต่อเครื่องอื่นดูครับ ว่าใช้ได้มั้ย

ถ้าไม่ได้ = พัง

Comment

อ่อ ขอบคุณมากครับผม

(สงสัยต้องเสียตัง อิอิ)

Comment

ลองเช็คดทุกอย่างแล้วครับ ยังไงมันก็ไม่ได้

พอใส่แผ่นDVDเข้าไป ตอนแรกมันก็มีไฟขึ้นนะครับ แล้วก็มีเสียงหัวอ่าน แต่ซักพักมันก็ดับไป แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะครับ
        (แต่CDยังได้ปกติ)

ยังไงแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
        X