Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าอยากจะรับซ่อมคอมตามบ้าน อัพเกรด ลงโปรแกรม ฯลฯ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าอยากจะรับซ่อมคอมตามบ้าน อัพเกรด ลงโปรแกรม ฯลฯ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ

ถ้าอยากจะรับซ่อมคอมตามบ้าน อัพเกรด ลงโปรแกรม ฯลฯ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ
    ประมาณว่า มีงานประจำอยู่แล้ว อยากจะรับซ่อมคอมพิวเตอร์ถึงบ้าน ลงโปรแกรม อัพเกรดเครื่อง จัดชุดคอมพิวเตอร์ และอื่นๆ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ อยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ

ถ้ามีประสบการแล้วเรื่องจะรับซ่อมตามบ้านไม่ยากเลยครับผมก็ทำอยู๋แถวบ้าน
    สำหรับผมให้ความสำคัญครับถ้าซ่อมไม่ได้ก็บอกลูกค้าว่าซ่อมไม่ได้ไม่ดันทุรังคับทำให้ลูกค้าใว้ใจ
    ถ้าทำได้แล้วลูกค้าเค้าก็จะเรียกเราเองและบอกต่อๆกันเดี้ยวงานก็เข้ามาเยอะเองครับส่วนเรื่องราคาก็สำคัญไม่แพงและไม่ถูกมาจนเกินไปครับ

Comment

ผมเคยเรียกช่างมาเหมือนกันนะครับ แต่แม้งโคตร....

วันนั้นพึ่งติด router ใหม่ เล่นไปได้สักพักแม้งใช้ไม่ได้เราก็สงสัยมันเป็นที่ router แน่ๆเลย เลยเรียกช่างมา พอมาถึงช่างบอกสาย Lan หลุดครับ แล้วแม้งขอเก็บตัง 300 ไอ้ส...ด ทำแค่นี้เก็บสะเว่อ

แถมตอนจ้างซื้อ router แม้งก็ชาจเงินเว่อ แต่ตอนนั้นก็ยอมเสียเพราะไม่เป็นคอมเลย

มาคิดดูตอนนี้เราแม่มSTUPID จิง อิอิ

Comment

ขอตอบหน่อยนึงนะครับ ในฐานะที่ผมก็เป็นช่างคอมแบบ service ตามบ้านแหละ

ถ้าอยากจะทำจิงๆก็ต้องมีความรู้คับ แบบเทพเลยยิ่งดี ไม่มีอาไรที่แก้ไม่ได้ แต่ที่สำคัญกว่าผมคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องจรรยาบันคับ ต้องทำด้วยใจรัก ช่างคอมก็เหมือนหมอรักษาคน แต่ต่างกันคือมันเป็น อีเลคโทรนิค แค่นั้น ไม่ใช่ไปมั่วๆทำ ต้องวิเคราะห์เป็น อย่าวางยาลูกค้านะครับ เพราะเขาชอบแอบด่าเราตอนที่เราไม่อยู่

และที่สำคัญเครื่องมือครับ ลงโปรแกรมถ้าเป็นบ้านๆ ลงไปเหอะ ได้ทุกโปรแกรมแต่ต้องใช้ได้ตลอด ไม่ใช่ลงแบบ share ware แล้วก็มาเสียเงินทีหลัง แผ่นวินโดวส์ไม่ต้องแท้ Quick PC นี่แหละครับหาแผ่นที่ดีๆ หน่อย

เอาเป็นว่าเราทำให้เขาพอใจแล้วก็ ไม่ต้องวิ่งไปแก้ไขปัญหาเดิมๆ บ่อยๆ คือต้องแก้ที่ต้นเหตุด้วยอ่ะครับ ไม่ใช้แก้ที่ปลายเหตุ

Comment

และแล้วก้อมีเกรียนไม่ลงเมมมาอีกแล้ว

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้แนวทางการทำงานเลย

Comment

ต้องมีอะไหล่ไปเทสด้วยก็จะดี ถ้าเจอแบบ คอมเก่าๆ เปิดไม่ติด หล่ะ ปวดหัวแน่ จะหาจากไหนมาเทสให้เขา หุหุ

ทำไม่ได้ก็เสียชื่อ

Comment

1.ใจรัก

2.ความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ (ยิ่งมาก ยิ่งดีครับแต่ถ้าน้อยหรือมีไม่พอ.. google ช่วยได้ครับ)

2.เครื่องมือพร้อม (ไขควง2แฉก4แฉก ยางลบ เข็มหมุด* ฯลฯ)

3.เวลารับงานที่แน่นอน หรือ ช่วงเวลาที่คุณออกไปหาลูกค้าได้ (อย่างของผม เกือบจะ 24ชม.เพราะผมไม่มีงานประจำ)

4.ยานพาหนะ (ถ้ามี จะช่วยให้ไปถึงบ้านลูกค้าได้เร็วขึ้น)

5.อะไหล่สำรอง (ควรจะมี เป็นอย่างยิ่ง)

6.ชุดซอฟแวร์ ไม่ว่าจะเป็น OS ไล่ไปจนถึง โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง รวมไปถึงโปรแกรมที่ "คาดว่า" ลูกค้าทั่วไปส่วนใหญ่เรียกหา(พวก Photoshop AutoCAD เจอประจำ) จะเถื่อนหรือแท้แล้วแต่สะดวก แต่ต้องเป็นเวอร์ชั่นเต็มนะ ซึ่งจะบันทึกลงซีดีไว้ หรือ ธัมไดรฟ์ ก็ได้แล้วแต่สะดวก

7.หนังสือคอมสักเล่มที่มีราคาอุปกรณ์ต่างๆ ควรซื้อทุกเดือน หรือ เบอร์โทรร้านคอมที่ไว้ใจได้ในเรื่องคุณภาพและราคา (เอาไว้ในกรณีที่ลูกค้าสนใจจะอัพเกรดเครื่องจะได้ทราบราคาของชิ้นนั้นๆไงล่ะ)

*ผมเอาไว้ใช้งัดจัมเปอร์ HDD(ถ้าเจอจัมเปอร์ตันๆ ก็เศร้า) กับ จิ้มที่รูเครื่อง CD-Rom เพื่อเอาแผ่นออกฉุกเฉิน
                Last edited by PowerEasy; 29 Mar 2007, 00:53:15.

Comment

Originally posted by PowerEasy View Post
                  1.ใจรัก

2.ความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ (ยิ่งมาก ยิ่งดีครับแต่ถ้าน้อยหรือมีไม่พอ.. google ช่วยได้ครับ)

2.เครื่องมือพร้อม (ไขควง2แฉก4แฉก ยางลบ เข็มหมุด* ฯลฯ)

3.เวลารับงานที่แน่นอน หรือ ช่วงเวลาที่คุณออกไปหาลูกค้าได้ (อย่างของผม เกือบจะ 24ชม.เพราะผมไม่มีงานประจำ)

4.ยานพาหนะ (ถ้ามี จะช่วยให้ไปถึงบ้านลูกค้าได้เร็วขึ้น)

5.อะไหล่สำรอง (ควรจะมี เป็นอย่างยิ่ง)

6.ชุดซอฟแวร์ ไม่ว่าจะเป็น OS ไล่ไปจนถึง โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง รวมไปถึงโปรแกรมที่ "คาดว่า" ลูกค้าทั่วไปส่วนใหญ่เรียกหา(พวก Photoshop AutoCAD เจอประจำ) จะเถื่อนหรือแท้แล้วแต่สะดวก แต่ต้องเป็นเวอร์ชั่นเต็มนะ ซึ่งจะบันทึกลงซีดีไว้ หรือ ธัมไดรฟ์ ก็ได้แล้วแต่สะดวก

7.หนังสือคอมสักเล่มที่มีราคาอุปกรณ์ต่างๆ ควรซื้อทุกเดือน หรือ เบอร์โทรร้านคอมที่ไว้ใจได้ในเรื่องคุณภาพและราคา (เอาไว้ในกรณีที่ลูกค้าสนใจจะอัพเกรดเครื่องจะได้ทราบราคาของชิ้นนั้นๆไงล่ะ)

*ผมเอาไว้ใช้งัดจัมเปอร์ HDD(ถ้าเจอจัมเปอร์ตันๆ ก็เศร้า) กับ จิ้มที่รูเครื่อง CD-Rom เพื่อเอาแผ่นออกฉุกเฉิน

ใช่ๆครับ เพราะผมก็เคยไปซ่อมตามบ้านเหมือนกัน แต่ในกรณี Software ยัดลง DVD ก้ได้ครับ ง่ายดี เพราะไหนๆ ต้องเอา Drive DVD ไปสำรองแล้วนี่

Comment

"ความซื่อสัตย์" ครับ มันเป็น 1 ในหลายๆข้อ ของจรรยาบรรณวิชาชีพครับ แล้ว "ความเชื่อใจ" ที่ลูกค้ามีต่อช่างก็จะตามมาเองครับ เพราะ ณ วินาทีนั้น ช่างก็เปรียบเหมือนหมอ แหละครับ ที่ลูกค้าพอที่จะพึ่งพาได้

Comment

เพิ่มเติม จากที่ท่านๆได้กล่าวมาแล้วครับ
                      - การโปรโมต ถือเป็นเรื่อง สำคัญครับ อาจลงทุนปริ้นท์ รายละเอียด ของร้านคุณ กับ สิ่งที่คุณ ทำได้ โดยเน้นการซ่อม การแก้ไขปัญหา มากกว่าการรับประกอบจัดชุด แล้วเอาไบปลิวดังกล่าว ไปฝากไว้ตามร้านที่คุณ สนิทสนมเช่น ร้านเช่าการ์ตูนเจ้าประจำ ร้านเช่าวีดีโอ สหกรณ์หมู่บ้าน หรือไป ขอ แปะ ประกาศตาม บอร์ดประชาสัมพันธ์ ของหน่วยงานต่างๆ เช่น แรงงานจังหวัด อบต.ฯลฯ

- จิตวิทยาการสื่อสารกับลูกค้า เมื่อ ทำให้เขาครั้งที่ 1 แล้ว ต้อแงสร้างความประทับใจ ให้ เมื่อเกิดปัญหา อื่นๆ ในครั้งต่อไป จะอยากตามเราไปซ่อม *อันนี้ ยากพอดูครับ

- อย่าให้บรรยากาศ เป็นไปอย่างเครียด ... ตามชั่งมา ช่าง นั่ง แงะๆ งัดๆ สักพักก็ เสร็จแล้ว เพ่ 500 กลับ ... - -"
                      ลูกค้า ส่วนมากอยากรู้ครับ ว่า เครื่อง Gu เปนอะไร ทำไมเสีย แล้วแก้ยังไง ครั้งต่อไปถ้าเป็นอีก ทำยังไง ป้องกันได้ไหม ฯลฯ ผมเคยเจอบางคน ซ่อมแปปเดียวเสร็จ แต่กว่าจะอธิบายให้ พี่เข้าใจได้ว่า*แม้เครื่องพี่แรง+แพง แต่พี่ใช้อย่างเดียว ไม่รู้จัก maintanance มันก้อืด ก็ช้า ก้อ เสียได้*
                      ใช้เวลามากกว่าการซ่อม 2 เท่าเลย

- การตามตัวต้องง่ายครับ เบอร์โทรศัพท์ เปิด 24 ชม เปิดเสียงดังๆๆๆ หรือถ้าสุดวิสัย miss call ก็โทรกลับไป .. ระวัง เปน สายกดระเบิดด้วย ...

- และ ข้อสุดท้าย การตรงต่อเวลา นัด และ ส่งของ ตรงเวลาครับ

ปล. การมีเครื่องเป่าลมเล็กๆ ติดไว้สักเครื่อง สร้างความประทับใจได้มาก เมื่อคุณ จัดการส่วนที่เกิดปัญหาเสร็จแล้ว ขอยืมปลั๊กไฟ ต่อเครื่องเป่าลม แล้ว ยกเคสของลูกค้าไป เป่าผุ้น ตาม พักลมเคส / พักลม CPU / ใน PSU และ ในเคสให้สะอาด อาจแถมความร้เรื่อง ฝุ่น กับการระบายอากาศ และ ความร้อน ใน เคส ให้ลูกค้าเป็น ความรู้อีกหน่อย อิอิ ... เท่านนี้ ก็ ประทับใจไม่อยากให้ช่างกลับแล้วครับ ..

ปล.2 ใช้จิตวิทยาในการสังเกตลูกค้าของคุณว่า บุคคลิกเช่นไร ชอบคุยไหม หรือ ให้มาทำๆๆๆ แล้วก็กลับ เพราะ บางคน ไม่ชอบพูดเยอะ อิอิ

คิดว่า พอช่วยเป็นแนวทางใหท่าน จขกท. ได้ บ้างครับ
                      ขอให้กิจการ รุ่งเรื่องลูกค้ามากๆๆครับผม
                      Last edited by colingpowder; 29 Mar 2007, 11:00:59.

Comment

โอเคเลยครับ ขอบคุณทุกๆท่านแทนเจ้าของกระทูครับ ผมได้ความเข้าใจเยอะทีเดียวครับ

Comment

ลืมอะไรไปหรือเปล่าครับ.....DRIVER ครับ สำคัญที่สุดเลย พยายามมีให้ครบทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น และทุกชนิดครับ

เราไม่รู้เลยว่าลูกค้าแต่ละคน จะใช้อุปกรณ์อะไร และยี่ห้ออะไร และเก่าแค่ไหน...ยิ่งถ้าเป็นลูกค้าที่ไม่ค่อยมีความรู้แล้วโดนร้านคอมฟันมา ท่านจะเจอกับเมนบอร์ดยี่ห้อแปลก อุปกรณ์ยี่ห้อแปลกๆ สารพัด

แล้วถ้าท่านจำเป็นจะต้องลงวินโดวให้เขาใหม่ หรือเขาอยากให้ลงใหม่ก็ตาม แล้วแม่งก็ดันไม่มีแผ่นไดร์เวอทำหายไปแล้ว....จะโหลดก็ไม่ได้ เก่าเกิน หรือไม่ก็พวกโนเนมไม่มีเวบซัพพอต....ท่านจะทำไง

DRIVER นี่แหละครับ ตัวทำมาหากิน

และสุดท้ายถ้าไม่รู้จริงก็ไม่น่าทำครับ เพราะท่านจะเจอปัญหาแบบว่า พิมงานแล้วคอมแฮ้ง แต่เล่นเนตได้ เล่นเกมได้ ตอนเราอยู่ก็พิมได้ แต่พอเรากลับแล้วลูกค้าโทรมาบอกว่าพิมงานแล้วคอมแฮ้ง...

Comment

Originally posted by ARES View Post
                            ลืมอะไรไปหรือเปล่าครับ.....DRIVER ครับ สำคัญที่สุดเลย พยายามมี..พิมงานแล้วคอมแฮ้ง แต่เล่นเนตได้ เล่นเกมได้ ตอนเราอยู่ก็พิมได้ แต่พอเรากลับแล้วลูกค้าโทรมาบอกว่าพิมงานแล้วคอมแฮ้ง...
                            ฮะๆ เคยเปลี่ยน PSU มือ2 ตอนอยู่กับเราเครื่องไม่ดับ...แต่พอส่งคืนเจ้าของมันดันดับซะงั้น

Comment

Working...
                            X