overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: มีใครเคยเบิร์นลำโพงจนพังหรือแทนที่เสียงจะดีขึ้นกลับไปเพี้ยนไปบ้างไหม

OverclockZone Member bugatti's Avatar

Default มีใครเคยเบิร์นลำโพงจนพังหรือแทนที่เสียงจะดีขึ้นกลับไปเพี้ยนไปบ้างไหม

มีใครเคยเบิร์นลำโพงจนพังหรือแทนที่เสียงจะดีขึ้นกลับไปเพี้ยนไปบ้างไหมครับ
    รวมพวกล้างสนามแม่เหล็กและอย่างอื่นที่มันเกี่ยวข้องทางด้านนี้ด้วยนะครับ

เพิ่มเติมรายละเอียด เบิร์นโดยการใช้แผ่นเบิร์นโดยเฉพาะทั้งหลาย ไม่นับเปิดแผ่นทั่วๆไป ไม่ว่าจะเป็นการเอาเพลงหรือหนังทั่วไป มาเปิดซ้ำไปซ้ำมา อันนี้ก็ไม่นับ

รบกวนบอกอาการ ชื่อแผ่นที่ใช้เบิร์นด้วยครับ
    Last edited by bugatti; 29 Apr 2009 at 19:35:06.

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

- - ผมว่าการเบิร์นมันไม่จำเป็นต้องจริงจังขนาดนั้นหรอกครับ

เปิดเพลงฟังไปเรื่อยๆก็ 100ชั่วโมง 200ชั่วโมงไปเอง

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Anubizy_GOLD View Post
    - - ผมว่าการเบิร์นมันไม่จำเป็นต้องจริงจังขนาดนั้นหรอกครับ

เปิดเพลงฟังไปเรื่อยๆก็ 100ชั่วโมง 200ชั่วโมงไปเอง

OverclockZone Member

เคยแต่หูฟังอะครับ(เสียงเพี้ยง แต่ไม่พัง)
    และผมก็ตั้งใจเอาไว้เลยว่า จะไม่ใช้แผ่นเิบิร์นอีกแล้ว

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ลำโพงผมไง saag 10s

ไช้ไปเรื่อยๆ

ตอนแรกๆ แหลมวี้ด เบสบวม กลางหุบ มิติหาย แต่เร่งดังแล้วเสียง(ห่วย)ไม่เปลี่ยนมาก

เบิร์นไปใด้ซักพัก ...

แหลมหุบ กลางเริ่มมี เบสพอทนฟังใด้ แต่ฟังเบาๆ งี้แทบจะเขวี้ยงไปนอกจักรวาล ต้องเปิดดังๆ

ตอนแรกผมไม่ชอบมันหรอก เพลงเพราะๆ มันทำยับเยินหมด แต่นานไปก็เริ่มชอบ

เพราะแต่ก่อนผมไม่รู้เรื่อง player เอาเสียเลย พอใด้มันมา ด้วยความที่เสียงมัน @!%$@#$...( สุดบรรยาย )

เลยพยายามทุกวิถีทาง หาโปรแกรมดีๆ มาปรับจูน จนตัวเองใด้ความรู้จากมันเยอะแยะ

เท่าที่รู้ ไช้ไปเรื่อยๆ พยายามเปิดเพลงในแนวที่เราชอบ จะทำให้ลำโพงเราเข้ากับสไตล์เพลงนั้นๆ ครับ

OverclockZone Member bugatti's Avatar

http://forum.thaidvd.net/index.php?s...post&p=1156362
    เนี่ยอะครับ เขาใช้แผ่น Ayre เล่นซะ subwoofer ไหม้ ขนาดแค่เปิดล้างสนามเหล็ก ไม่ได้เบิร์น แต่คงเปิดดังเกินไป
    ผมก็มีแผ่นตัวนี้เหมือนกัน โหลดไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้เอามาลองเลย เจออันนี้เข้าไปไม่กล้าเลย

OverclockZone Member Lizard's Avatar
    รพ.บัวขาว จ.กาฬสินธุ์

ล้างสนามแม่เหล็กแล้วพลังหายไปเลยครับ
    กว่าจะกลับมานานเหมือนกัน

OverclockZone Member cynical's Avatar

เคยลอง burn กับเสียงที่เอาไว้ burn โดยเฉพาะ หูฟัง Driver เสียเลย

OverclockZone Member putcefe's Avatar

Quote Originally Posted by bugatti View Post
    http://forum.thaidvd.net/index.php?s...post&p=1156362
    เนี่ยอะครับ เขาใช้แผ่น Ayre เล่นซะ subwoofer ไหม้ ขนาดแค่เปิดล้างสนามเหล็ก ไม่ได้เบิร์น แต่คงเปิดดังเกินไป
    ผมก็มีแผ่นตัวนี้เหมือนกัน โหลดไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้เอามาลองเลย เจออันนี้เข้าไปไม่กล้าเลย
    พูดให้เสียขวัญหมดคับ กำลัง Burn ลำโพงBose อยู่ คับ

กลางวันใช้ ผมใช้ Burn สัญญาณทุกย่านความถี่ ฟังเสียง วิ๊ด.. ซ่า...... noise ต่างๆ ถึงกับต้องใช้ที่อุดหูกันเลยที่เดียว
    http://avbestbuy.com/catalog/product...31708214c2502e
    กลางคืนผมเปิดเพลงที่เ้ึ้่ค้าเอาไว้ใช้ Burn-in กัน

เบิร์น ได้ 2 วัน กับ อีก 18 ชม. ใช้ foobar+asio4all

ผลที่ได้ ก็ ok คับ เสียงใสขึ้น รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ได้ยินชัดขึ้น แต่ไม่แตกต่างเท่าใหร่ กับตอนที่ ซื้อมา เพราะ ลำโพง Bose มันได้มาตรฐานดีอยู่แล้ว
    ปล.ตั้งแต่เบิร์น ลำโพง+หูฟัง มา ผลที่ได้ไม่เคย มีปัญหา เพราะว่า ผมใช้หูฟัง ราคาเป็นหมื่น ของ SURE กับ ลำโพง ประมา๊ณ Bose นี้แหละคับ

ของถูกๆ ผมไม่กล้าเอามา Burn หรอกคับ เพราะกลัวว่า มันจะเสีย เสียงจะแตกอะไรประมาณนี้
    Last edited by putcefe; 30 Apr 2009 at 01:42:18.

OverclockZone Member JO's Avatar

โดยปกติช่วงความถี่ใดๆถ้าลำโพงไม่รองรับมันก็แค่ไม่ดังออกมามันไม่ได้ทำให้พังหรอกครับ
    สาเหตุที่พังหรือไหม้ ส่วนใหญ่เป็นเพราะอัดกันหนักๆมากกว่า ไม่ก็ไฟกระชาก ไฟเกิน

ตอนนี้ผมได้สอบถามไปยังคุณ Scatophagus จาก http://forum.thaidvd.net/index.php?s...post&p=1156362
    ที่ทำซับจนมี(กลิ่น)ไหม้ ตอนแรกเขาได้ทดสอบกับลำโพงคอม saag 2.1 ก็ไม่มีปัญหาอะไร และหลังจากลองกับชุด Onkyo ht-s5105 แล้วพบปัญหาดั่งกล่าว ก็ได้ลองมาทดสอบกับลำโพงคอมอีก 1 รอบ โดยคราวนี้เปิด Volumeลำโพงคอมสูงสุด เร่งเบสสูงสุด ผลคือไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น
    จากนั้นเขาจึงตัดสินใจเอาไปลองกับ 5105 อีกครั้งโดยใช้ Volume แค่ 30 ก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเช่นกัน และได้เพิ่มเติมมาว่า ตอนทดสอบกับ 5105 เสียงซับที่จาก track (ที่คิดว่าเป็นตัวปัญหา) เสียงออกมาคล้ายเสียงท่อรถBigbike เลย เมื่อเทียบกับเสียงที่ได้จากลำโพงคอมนั้น แตกต่างกันมาก ลำโพงคอมแทบจะเป็นแค่เสียงเบสดังกังวานธรรมดาและไม่มีรายละเอียดเลย

จากข้อมูลตามนี้ ผมว่าพวกของแพงๆ กำลังขับและสำรองสูงๆ น่าจะมีสิทพังมากกว่าของถูกๆ ถ้าไปอัดมันมากๆ เพราะกำลังเหลือเฟือ แสดงรายละเอียดได้เพียบ ต้องทำงานหนักกว่าเมื่อเทียบกับลำโพงถูกๆ กำลังน้อย พออัดหนักๆ กำลังไม่ถึงก็แป๊กไปก่อน
    (เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

OverclockZone Member putcefe's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post
    โดยปกติช่วงความถี่ใดๆถ้าลำโพงไม่รองรับมันก็แค่ไม่ดังออกมามันไม่ได้ทำให้พังหรอกครับ
    สาเหตุที่พังหรือไหม้ ส่วนใหญ่เป็นเพราะอัดกันหนักๆมากกว่า ไม่ก็ไฟกระชาก ไฟเกิน
    +1 หรือ + กับลำโพงอาจมีปัญหา เสียงอย่างเดียวไม่น่าจะทำให้ลำโพงเสียหรือ ไหม้ ได้
    Last edited by putcefe; 1 May 2009 at 01:08:38.

OverclockZone Member TON's Avatar

อัดกันเบาๆก็พอครับไม่งั้นภาคขยายในลำโพงหรือพาวเวอร์แอมป์วัตต์ตำๆที่มีกำลังสำรองไม่มากนักมันจะส่งความเพี้ยนหรือไฟ dc รั่วออกมาทำลายลำโพงที่เรารักพังกันง่ายๆนะ

Bookmarks

Bookmarks