overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ภาพหลุด Soundbar ลำโพงยืดได้จากไอยาราฟันส์

OverclockZone Member

Default ภาพหลุด Soundbar ลำโพงยืดได้จากไอยาราฟันส์

อันนี้เป็นโครงการ ลับสุดยอด ที่ผมได้ไปขโมยภาพมาจาก แล๊ปของไอยาราฟันส์ (เวปผมเอง)

งานอดิเรกว่างๆ ผมนอกจะทำเคสคอมแล้ว ก้อเล่นเครื่องเสียงนี้ล่ะครับ ผมไม่ได้เป็นคนหูทองอะไรนะครับ คือแค่ต่อได้ แต่เสียงฟังไหม ก้อฟังไม่ออก

อันนี้เป็นชุดลำโพง ก่อนทำสีจริง ที่ผมไปเอาภาพมาให้ชมก่อน
    http://picasaweb.google.co.th/Praser...peakerHandMake

ภาพโดยรวมของ soundbar ก้อไำม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลย

ที่มันแปลก ตั้งใจจะทำเป็นลำโพง portable ครับ ใส่เป้เอาไปใช้ที่ไหนก้อครับ แต่ลำโพง portable ปกติ มันก้อได้แค่เสียงดัง เสียงมันไม่ค่อยจะมีมิติครับ

เพราะอะไร เสียงมันถึงดูแบนๆ ไม่มีลึกๆ กว้างๆ อันนี้จริงเกิดมาจาก แหล่งกำเนิดเสียง ซ้ายขวา มันใกล้กันมากๆ มันจะสร้างมิติ ให้ออกมาเป็นซ้ายขวา ไม่ได้ ไม่เชื่อลองฟัง ลำโพง portable หลายๆตัว กับชุดเครื่อง ที่แยกลำโพงดู

แต่ผมก้อแก้ปัญหานี้ดูง่ายๆ ก้อเลยทำให้มันยืดขยายออกมาได้ สักเลย อยากได้เสียงใสๆ ดี ก้อขยายร่าง แต่ช่วงไหน ขี้เกียจฟังเพราะ เอาแค่มีเสียง ก้อให้มันเป็นกล่องเล็กๆไป

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

สวยงาม ดีครับ สีขาวๆ

จะทำมาแข่ง กะ DeLL หรอ เอิ๊กๆ

แหล่งลำโพงที่ใช้ ก้อหาซื้อจากอมร มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ ลำโพงพวกนี้ คงเป็นลำโพง เหมือนทีวี LCD ซึ่งต้องเลือกหน่อย แนะนำให้เอาที่เป็น กล่อง ตู้ๆใหญ่จะดีกว่านะครับ ผมเอาตัวเล็ก เสียงไม่ไหวครับ เสียงส่วนมากจะแตกๆ

ลำโพงที่ใช้จะหน้าตาประมาณนี้ครับ เป็นตู้มาสำเร็จเลย ออกแบบแต่กล่องข้างนอกใหม่

ตัวที่ใช้จริง ดูที่ตัวลำโพง กลมๆครับ หน้าตาเหมือน portable ลำโพง มียี่ห้อใช้กัน เบสดี แต่เสียงไม่ได้ออกดัง คือประมาณว่า ไม่ได้เสียงดัง เพื่อให้มีเสียงเบสออกมานะ ไม่รู้ศัพท์แบบคนฟังเพลงเรียกว่าอะไร ใครรู้ก้อเสริมๆ หน่อยนะครับ

มาดูอีกส่วนที่สำคัญมากๆๆ คือ ตัวขยายเสียง แอมป์นี้ล่ะ ผมเอาชุด kit มาใช้นะครับ ง่ายดี และตั้งใจจะให้มันพกพาได้ ต้องให้มันกินไฟต่ำๆด้วย เลยเอาชุด kit ของแอมป์ class d ทดสอบแล้วว่าประหยัดไฟมากกๆๆๆ แบต AA สี่ก้อน ฟังเพลงเบาฟังได้ 4-5 วันไม่ต้องเปลี่ยน (เปิดเบสหนัก ก้อกินไฟเยอะกว่า อยู่ได้น้อยกว่า นะครับ)

ตอนนี้ได้ไอเดียใหม่ ทำรุ่นใส่ notebook ได้บ้างดีกว่า ดูหนัง MV girl generation จะได้หลับฝันดีบ้าง

soundbar ตัวนี้อาจไม่ได้เทพมาก แต่เสียงดี ไม่มีเสียงแตก พกพาได้ ก้อพอใจคนทำแล้ว
    Last edited by ช้างน้ำ; 30 Apr 2009 at 02:28:01.

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    สวยงาม ดีครับ สีขาวๆ

จะทำมาแข่ง กะ DeLL หรอ เอิ๊กๆ

สีขาว ต้องเอาไปตีกับ ipod สิท่าน

จิงเป็นภาพก่อนทำสีครับ เดี่ยวให้มันแข็งแรงก่อน เดี่ยวทำสีใหม่ อันนี้ ต้นแบบ แต่ว่าผมใช้งานจิงได้แล้ว

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

แนวดีครับ พี่ช้าง ส่งมาให้ผมรีวิวให้มะ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

D.I.Y. ขิงๆ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

แนวมากมาย อิอิ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

งดงาม...

OverclockZone Member lnonarak_naja's Avatar
    สมุทรสาคร-ราชบุรี

O_o ไอเดียดีครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

อยากได้ ขิงๆสวยงามมมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ ว่าจะแก้ไข นิดหน่อยๆ ให้มันแข็งแรงหน่อย มันยืดแล้วจะไม่แข็งแรง ออกจะห้อยๆ ด้วย

ขอบคุณเพื่อนสมาชิก ที่เข้ามาชมนะครับ

Quote Originally Posted by lnonarak_naja View Post
    O_o ไอเดียดีครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    อยากได้ ขิงๆสวยงามมมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by [KoonG] View Post
    งดงาม...
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by big_1981 View Post
    แนวมากมาย อิอิ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    D.I.Y. ขิงๆ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by Merfo View Post
    แนวดีครับ พี่ช้าง ส่งมาให้ผมรีวิวให้มะ
    ตอนนี้มีตัวเดียวเองครับ ไป อมร อีกรอบ ไม่มีขายแล้วตัวลำโพงรุ่นนี้
    มีตัวเล็กเสียงไม่ได้เรื่องๆ

OverclockZone Member nearvc81's Avatar

ฝีมือดีมากครับออกออกแบบมาได้ดูดีมากครับ เสร็จเร็วๆนะครับ^^

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks