overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ถามผู้รู้หน่อยว่าถ้าผมจะเปิดร้านขายคอมต้องทำอย่างไรคาบ

OverclockZone Member pariot's Avatar

Post ถามผู้รู้หน่อยว่าถ้าผมจะเปิดร้านขายคอมต้องทำอย่างไรคาบ

ผมพอมีงบนิดหน่อยอยากจะเปิดร้านคอมแต่ไม่มีประชบการไม่รู้ว่าจะรับของมาจากที่ใหนอย่างไรนะครับ แต่ผมพอมีความรู้เรื่องคอมป้าง เพราะเรียน วิทย์-คอมปีสุท้ายละ
    -----------วอนผู้รู้บอกหน่อยคับ----------------

อันดับแรก ต้องดู ทำเล ครับ และดูคู่แข่งด้วยนะครับ

ต่อมาก็ ดูเรื่อง งบประมาณ (มันสัมพันธ์กับ ทำเลและคู่แข่งนะครับ) ถ้าทำเลดีไม่มีคู่แข่ง

สเปกก็ เอาแค่ เล่นระดับ กลางๆได้ก็พอ (ดูด้วยว่า อัพเกรดในอนาตคได้ด้วยนะ)

ถ้าใน กทม (เรื่อง เนตก็สบาย แต่หนักใจเรื่องคู่แข่ง) ใน ตจว ถ้าเลี่ยงได้ไม่ควรใช้ tot นะครับ

ส่วนการรับของจากที่ไหน ก็ ถ้าใน กทม ก็ พันทิป หรือ สถานที่ขายคอมเยอะๆ

ส่วน ตจว ก็ ควรจะ ศึกษาราคา จากในเวป และ นำไปเปรียบเทียบกับ สถานที่ขายคอม (ตึกคอม)

เช่น ถ้าใน โคราช ก็น่าจะ ไปซื้อของที่ นอร์ริช เป็นต้น ถ้าใน บุรีรัมย์ สุรินทร์ ก็ไม่มีที่ขาย ก็ต้องเดิน

ทางข้ามจังหวัด เป็นต้น ครับ

รอท่าน ต่อไป มาแนะนำเพิ่มเติมนะครับ

ในต่าง จังหวัด ลูกค้าที่ใหญ่ที่สุดคือ หน่วยงานข้าราชการครับ
    การที่จะเข้าถึงหน่วยงานพวกนี้ต้อง มีเส้นสาย และเงินถึง
    ตัวอย่าง.. อบต จว.หนึ่งได้เงินจัดซื้อคอมมา 60,000 มันบอกเลย..
    เอาคอมอะไรก็ได้ไม่เกิน 30,000 เราก็ต้องจัดให้มัน ต้องมี บัญชีเก่งๆ
    ไว้เคลียร์บัญชีดำพวกนี้ แค่นี้ยังไม่พอ เงิน 30,000 ที่มันกินน่ะ เข้ากระเป๋า
    หัวหน้าคนเดียวเราต้องแบ่งเงินไปอุดปากลูกน้องดังนี้ แบ่ง % จาก เงิน 30000
    (spec คอมนั้นแหละ) โดยทั่วๆไปก็ 10% ไปแจกลูกน้องพวกท่านๆในหน่วยงาน
    สิ่งที่ร้านคอมทั่วไปใน ตจว แข่งกันก็ % นี้แหละใครใจถึงให้มากกว่ากัน ก็ขายได้
    ของที่สั่งส่วนใหญ่ก็ตาม web ต่างๆนี้แหละครับเช่น www.dcomputer.com
    www.advice.co.th ถ้าสมัครเป็น dealer จะได้ส่วนแบ่งประมาณ 10% ของ
    ราคาคอม อื่นๆ รอคนอื่นมาตอบต่อ

OverclockZone Member pariot's Avatar

ขอบคุณมากครับที่แนะนำและชี้แนวทางให้

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ต้องมีตัง ตัง เเล้วก็ตัง ตังสำคัญที่สู้ดดดดด

ขอประทานอภัยด้วยครับ ไม่ได้อ่านหัวข้อให้ดีๆ ผมเข้าใจผิดไป คิดว่าจะเปิดร้านคอมฯ
    ..............................................................................................

หากเป็นร้าน ตจว นะครับ อันดับแรกก็คงเป็นเรื่องของ ทำเล นั้นเองครับ ทำเลที่ดี ควรตั้งอยู่

บริเวณหน้าโรงเรียน หรือเป็นทางผ่าน ของ ครู ผู้ปกครอง และนักเรียนผ่านนะครับ ผมว่าหาก

เราเริ่มต้นจากร้านไม่ใหญ่มาก ควรเน้นเรื่อง การ อัพเกรดคอม ลงโปรแกรมต่างๆ ดูแลเรื่องไวรัส

เรื่อง ความบรรเทิงที่ได้จากคอม(เช่น คาราโอเกะ) เพราะ ตาม ตจว บางครั้ง แค่ติดไวรัส หรือ

โปรแกรมมีปัณหา ก็ แก้กันไม่เป็นครับ ต้องยก เข้าร้าน อัพเกรด ไม่บ้าพลังด้วยนะครับ อัพเกรด

เล๊กๆน้อยๆ พอใช้งานได้ สำหรับ คน ตจว(คนภูธร ไม่ใช้ คน ตจว ในเมืองใหญ่ๆ)

ในต่างจังหวัด นอกจากหน่วยงานราชการแล้ว ลูกค้ารายใหญ่ที่สุดรองๆมา
    ก็คือข้าราชการนั้นแหละครับ (ไม่รู้เหมือนกัน บ้างปล่าว
    จังหวัดผมน่ะเป็นครูซะส่วนใหญ่) ส่วนใหญ่ก็เป็นคนวัยกลางคน
    ที่นิยมเอาคอมไป พิมพ์งาน กับร้องคาราโอเกะ ซะมาก
    ปัญหาที่ลูกค้าจะเอามาบ่อยๆก็คือ ลงwin ใหม่ ล้างไวรัส เติมหมึกprinter
    การหา dealer ดีๆสำคัญมากถ้าเป็นต่างจังหวัด(ที่ผมอยู่คือ ยโสธร) มีแต่ ASUS
    น่ะครับ gigabyte MSI DFI นี่เครมที 2-3 เดือนขึ้น แต่ ASUS อย่างมากก็ 1 เดือน

dealer ที่ผมอยากแนะนำคือ Dcomputer,synnex,
    ไม่แนะนำ com7,alinkcorp(ตอนนี้ hardware house มาเปิด supply ที่โคราชไม่รู้จะดีขึ้นยัง)
    ส่วน advice ไม่แนะนำเนื่องจากความเกลียดเป็นการส่วนตัว(ทำตูไว้แสบ)
    Last edited by pchutchawan; 29 Mar 2007 at 01:30:40.

OverclockZone Member ArtBow's Avatar
    น่านไม่ไกลเสมอไป

อย่าง ลืม ทำใบอนุญาติผู้ประกอบการ ด้วยนะครับ

ใบชื่อไรก็จำไม่ได้เดี่ยวไปดูที่ร้านก่อนครับ

OverclockZone Member adamantine's Avatar

งั้นสอบถามเพิ่มเติมแทนเจ้าของกระทู้ครับ

1.ทำใบทะเบียนพาณิชย์ควรต้องระบุอะไรบ้างครับ กรณีที่ตั้งร้านขายอะไหล่ มีทั้งของใหม่และมือสอง

2.สมัคร dealler ของ dcom , synnex ต่างจาก com7 , a&l , microware ยังไงบ้างครับ

Quote Originally Posted by adamantine View Post
    งั้นสอบถามเพิ่มเติมแทนเจ้าของกระทู้ครับ

1.ทำใบทะเบียนพาณิชย์ควรต้องระบุอะไรบ้างครับ กรณีที่ตั้งร้านขายอะไหล่ มีทั้งของใหม่และมือสอง

2.สมัคร dealler ของ dcom , synnex ต่างจาก com7 , a&l , microware ยังไงบ้างครับ

1.หลักฐานว่าเราจะขายอะไร (ประมาณแค่นี้เป็นส่วนใหญ่ อื่นๆอ่านตามที่เขาจะให้กรอก)เงินต้นไม่เกิน 3-4 ล้านบาท ที่นี่ไม่รวม หกจ หากจะทำต้องหาใบจดทะเบียนห้างหุ้นส่วนจำกัด ข้อดีข้อเสียมีเทียบกันตามนี้ ซึ่งผมก็ยังงงอยู่ถ้าต้องการละเอียดๆจะถามแฟนให้

ข้อดี คือเสียภาษีน้อยแต่เสียบ่อย มีเจ้าของกิจการคนเดียวก็ทำได้ ทุนเริ่มกิจการไม่มากเหมาะแก่
    การเปิดร้านเล็กๆ
    หากเป็นห้างหุ้นส่วนกำจัดจะเสียภาษีมากกว่าประมาณ 0.75% แต่เสียไม่บ่อย การเริ่มกิจการต้อง
    มีหุ้นส่วนร่วมกันอยู่น้อย 2 คน

2. เข้าตรง dealer zone ของแต่ละ web แล้วลองอ่านดู

ปล. ที่ตอบๆมานี่ถามแฟนล้วนๆ ผมไม่ได้ขายคอม น่ะครับ เดินเล่นร้านคอมเป็นงานอดิเรก

OverclockZone Member adamantine's Avatar

ถามอีกครับ

ทาง supplier ต้องการให้แสดงบัญชีร้าน , statement , bank guarantee
    ในกรณีนี้ผมเพิ่งตั้งร้าน และยังไม่เริ่มทำกิจการใดๆเลย ผมจะต้องจัดการอย่างไรกับเอกสารพวกนี้ครับ

ต้องขออภัยที่รบกวนนะครับ แต่ไหนๆก็ถามแล้ว เลยอยากถามให้กระจ่างไปเลยน่ะครับ ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ

อย่าให้ร่วง คนอ่านน่าจะเยอะ

OverclockZone Member burmkung's Avatar

ในความคิดผมแล้ว ผมว่า ธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่ไม่เหมาะที่จะเปิดร้านใหม่แล้วคับ เพราะว่า ดีลเลอร์ใหญ่สมัยนี้มีเยอะมาก อีกทั้งยังดีลตรงกับราชการ ร้านคอมก็เปิดเยอะไปหมด อีกทั้งมาร์จิ้นก็น้อยมากคับ เมื่อเทียบกับค่าของที่ลงไป แต่ถ้าคุณคิดว่าคุณมีทำเล มีทุนมากพอ มีประสบการณ์ ก็น่าจะไปรอดครับ แต่ว่าอาจจะค่อนข้างเหนื่อยหน่อย ผมกลับมองว่า คุณน่าจะเปิดร้านซ่อมมากกว่า กำไรได้สูงกว่าครับ ลงทุนน้อยกว่า อะไหล่ลูกค้าเสียก็ค่อยตัดของ เงินไม่จม รับทำ MA ด้วยก็จะดีมากครับ ขายคอมใหม่เอาไว้เป็นออปชั่นดีกว่า อันนี้เป็นความคิดของผมเองคนเดียวนะครับ แล้วแต่คุณจะเชื่อหรือป่าว

จะว่าไปมันก็เหมือน amway นะครับ ที่รุ่งในช่วงแรกๆ พอตอนนี้ตลาดมันโตเต็มที่แล้ว ก็ถึงช่วงขาลงแล้ว แต่ว่านะ ของมันมีขายทั่วไป คนเค้าก็รู้จักแล้วว่าตัวหนเป็นอะไร ไม่เหมือนร้านข้าวที่ต้องอาศัยลูกค้าปากต่อปากว่าอร่อย อาศัยทำเลเหมาะๆ ก็น่าจะพอถูไถนะครับ แล้วลองทำอย่างอื่นคู่กันไปผมว่าน่าจะพอไปได้นะ

หรือท่านอื่นๆว่ายังไงกันครับ

OverclockZone Member tungpai's Avatar

อีกอย่างผมไมไ่ด้ตอบอะไรกวน ๆๆ นะ

คือต้องเก้บอารมณ์ของความกวน ... ของลูกค้าครับ

จิงๆ นะครับ

หรือไม่ใช่

Quote Originally Posted by adamantine View Post
    ถามอีกครับ

ทาง supplier ต้องการให้แสดงบัญชีร้าน , statement , bank guarantee
    ในกรณีนี้ผมเพิ่งตั้งร้าน และยังไม่เริ่มทำกิจการใดๆเลย ผมจะต้องจัดการอย่างไรกับเอกสารพวกนี้ครับ

ต้องขออภัยที่รบกวนนะครับ แต่ไหนๆก็ถามแล้ว เลยอยากถามให้กระจ่างไปเลยน่ะครับ ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ
    ในตอนแรกทาง supplier จะให้ซื้อเงินสดก่อนทั้งนั้นครับ พอซื้อไปนานๆเขาถึงจะเริ่มให้เครดิต
    จึงมักไม่จำเป็นต้องแสดงบัญชีร้านในตอนแรกครับ
    statement สามารถขอจากธนาคารได้ง่ายมากครับ ไม่มีปัญหา แต่หากทรัพย์สินน้อยเกินไป
    ก็นำทรัพย์สินอื่นแนบให้เขาไปดูด้วย เช่น โฉนดที่ดิน ทางธนาคารจะตีเป็นราคาทรัพย์สินแนบเพิ่ม
    ใน statement ให้ครับ
    bank garantee ก็เอา statement มาเซ็นกำกับด้วยตัวเจ้าของกิจการ หรือ ผู้ที่ร่วมถือหุ้น
    (กรณีเป็น หจก)ก็เสร็จครับ

OverclockZone Member Lucious's Avatar

แนะนำว่า หาประสบการณ์ก่อนเลยครับ
    มีเงิน แต่ไม่มีทุนความรู้ อันนี้เปิดกี่ทีก็เจ๊งครับผม

ง่ายสุดๆก็ลองไปสมัครเป็นลูกจ้าง พนักงานร้านขายคอมฯสักสองสามปี เก็บเกี่ยวความรู้ แล้วค่อยไปต่อ

งั้นถามต่ออีกหน่อยนึง

สินค้าทั้งหลายที่เราสั่งจากตัวแทนจำหน่ายนี่ มีการรับประกันยังไงครับ ประกันของสินค้าจะเริ่มก็ต่อเมื่อเราแกะสินค้ามาแปะวอยด์ใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเกิดสินค้านั้นในรุ่นหนึ่งๆ มีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดของตัวสินค้า ทางตัวแทนจำหน่ายจะเปลี่ยนสินค้าให้เรารึเปล่าครับ

Quote Originally Posted by Lucious View Post
    แนะนำว่า หาประสบการณ์ก่อนเลยครับ
    มีเงิน แต่ไม่มีทุนความรู้ อันนี้เปิดกี่ทีก็เจ๊งครับผม

ง่ายสุดๆก็ลองไปสมัครเป็นลูกจ้าง พนักงานร้านขายคอมฯสักสองสามปี เก็บเกี่ยวความรู้ แล้วค่อยไปต่อ
    เห็นด้วยครับ ถ้าไม่มีเงินถุงถัง ขนาดจ้าง ผู้จัดการ จ้างบัญชี จ้างมันหมดทีเดียว (เช่นร้าน com พ่อ
    เพื่อนผม ที่หนองบัวลำภู) ก็ต้องเข้าสู่วัฐจักร
    เรียน--> เพื่อทำงาน --->เพื่อหาเงิน ---> เพื่อสร้างงาน

ไอ้ผมก็จะเปิดร้านขายเครื่องสำอางค์อ่ะนะครับ แล้วก็อยากทราบรายละเอียดเรื่องร้านคอมด้วย เพราะในอนาคตอาจจะลงทุนครับ เลยมาถามเก็บข้อมูล คงไม่มีโอกาสได้ไปเป็นลูกจ้างแล้วครับ เพราะต้องเฝ้าตู้ขายแป้งง่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks