Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง window7 แล้วกลับมาใช้ windowXP มันมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง window7 แล้วกลับมาใช้ windowXP มันมีปัญหาครับ

คือผมลง window7 มาใช้ได้สักพักก็เปลี่ยนใจกลับมาใช้ XP เหมือนเดิมแต่ปัญหามันมีอยู่ว่า
    มันลงไดรว์เวอร์การ์ดจอออนบอร์ดไม่ได้ครับทำยังไงก็ลงไม่ได้พอกดลงมันก็หายไปเลยไม่เกิดอะไรขึ้น แต่ไดรเวอรเสียง แลน อย่างอื่นลงได้หมดครับเว้นแต่ไอการ์ดจอเนี่ยแหละครับทั้งๆที่แต่ก่อนก็ลงได้ไม่มีปัญหา กดดูที่ device manager แล้วมันก็มองไม่เห็นครับ กด task ดูมันใช้ cpu ไป 50%เลยครับแต่พอเปลี่ยนเป็น window7 มันกลับมองเห็นเหมือนเดิมงงมากๆหรือเราฟอแมทตอนลง XP มัน formatไม่หมดหรือเราต้องไปเซ็ตอะไรตรงไหนรึเปล่าครับช่วยที

ไม่เกี่ยวกับ Format ไม่หมดนะ อาจจะมีปัญหาที่ตัววินโดว์เอง

ถ้าเป็นการ์ดจออาจจะเอาออกมา แล้วเสียบใหม่ได้ แต่นี่เป็นออนบอร์ดคงจะลำบากเลยล่ะ
    ลองหา VGA ตัวอื่นมาเสียบ แล้วเข้าวินโดว์ พอเข้าได้ก็ Shutdown แล้วใช้ออนบอร์ดเข้าวินโดว์อีกทีครับ

Comment

ลองหาวินโดว์ตัวอื่นมาลงดูครับ

Comment

ลอง หา XP เวอร์ชั่นอื่นๆมาลงดูครับ ไม่ก็ หาแบบ ออริจิน่อล เลย

Comment

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาลงดูเพราะผมลองลง xp มา 4 เวอร์ชั่นแล้วครับ - -
          มันเหมือนกับว่ามันยังจำ ไดรว์เวอร์ของ window7 อยู่ครับก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมมันลงไม่ได้

Comment

ปกติ นอกจากผมจะโกสต์ windows เดิมไว้แล้ว ผมยังใช้ Driver genius เก็บ driver ไว้ด้วย เพราะเคยเจอปัญหาแบบนี้แหละครับ ... แนะนำให้หามาใช้นะครับ

Comment

Originally posted by devil3001 View Post
              ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาลงดูเพราะผมลองลง xp มา 4 เวอร์ชั่นแล้วครับ - -
              มันเหมือนกับว่ามันยังจำ ไดรว์เวอร์ของ window7 อยู่ครับก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมมันลงไม่ได้
              ตอนลง xp ได้ทำการ format ด้วยหรือป่าว หรือลงทับไปเลย ดูดีๆนะ

Comment

- - * ลอง ทำ ดู - - *

- - * เอา ใจ ช่วย - - *

Comment

Working...
                X