Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขาย9750 ไปหา น่อม2 จะดีมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขาย9750 ไปหา น่อม2 จะดีมั้ยครับ?

ปัจจุบัน ใช้Phenom รุ่นหนึ่ง 9750 อยู่
    ลากไปที่ 2.80GHz (2808) ประักอบกับแรม Geil ส้ม DDR800/CL4 1GBx2
    และHD4850 ตอนนี้ 3.00GHz ไม่ไหว อากาศร้อน

คือมีเงินเก็บอยุ่บ้าง แต่ยังไม่พอ ถ้าจะได้ก็ได้แค่ Phenom2 720
    แต่ใจอยากได้ Phenom2 920 มาเล่น แต่ถ้าซื้อ 810 ก็จะประหยัดตังได้

คิดว่าดีมั้ยครับ หรือไปซื้อแรม 2x2GB มาใส่เป็น 4GB ดี?
    แต่ผมคิดๆดู เปลี่ยนCPUน่าจะให้ผลลัพภ์แตกต่างจากเดิมมากสุด
    ส่วนการ์ดจอ ผมว่า แรงดีอยุ่แล้ว แต่ในใจผมยังมองว่า CPU ไม่มีแรงมากพอไปขับ(เกมส์ออนไลน์ที่เล่น ลองเอาHDD ไปลงเครื่องเพื่อนแล้วเปิด High detail เหมือนกัน ความลื่นต่างกันเลย เครื่องเพื่อนคือ Phenom2 710)

การใช้งาน:
    -งานก็พวก word บ้านๆ พิมพ์งาน ฟังเพลงเล่นเน็ต เปิดServer เกมส์นิดหน่อย เอาไว้ทดสอบบั้กให้ชาวบ้าน
    และก็เล่นเกมส์ทุกเกมส์ทุกแนว ทั้งon/off line บางทีก็ทำงานหลายๆอย่างเช่น
    ไรท์แผ่น เล่นเกมส์ เปิดเว็บไปพร้อมๆกันเยอะๆ บางที ก็อัด-แตกไฟล์ใหญ่ๆ หลายๆอัน นานๆ

หรือจะรอต่อไปดีครับ?
    ปล.บอร์ดผม ไม่สามารถเปิด 3หัว และไม่คิดจะเปลี่ยนครับ (ซื้อมาโคตรแพง 5800.- ตอนใหม่ๆเลย เป็น 790FX+SB600 )
    ตัวPhenom 9750 ถ้าขายออกไป 4000.- ถ้วน จะถูกหรือแพงไปไหม? ไปหาเทียบราคา ก็มีแต่ 9650

ขอบคุณครับ

อืม ราคาดี แต่ซื้อ 720 มาลากดีกว่า ไม่ต่างจาก 920 มากนัก ตังค์เหลือซื้อของ ไปเที่ยวกับหญิง อิอิ

Comment

ดี เชียร์ P II 810 ถ้าจะเล่น P II 920 และชอบคล็อก ผมว่าโดดข้ามไป 940/910 ดีกว่า.
      ปล.เมษา ซิ้งค์เดิม โค ตะ ระ ดัง.
      Last edited by OWNER; 30 Apr 2009, 10:47:32.

Comment

อืมมมม ครับ

คิดหนักเหมือนกันแหะ
        ตกลง 810/720 ใช่มะครับ

ดีเลย จะได้ไม่เปลืองตัง

ขอบคุณครับ ท่านอื่นๆมีข้อคิดเห็นใดๆ เสนอได้นะครับ หาข้อมูลจาก พี่เกิ้ล และ OCZ พร้อมๆกัน

Comment

720 ดัน +10

Comment

810 ล็อกตัวคูณ ลากไม่มันส์

Comment

720 คับ

Comment

เคครับ จัด720

แต่อีกสักพัก กว่าจะได้ซื้อ เพราะต้องปล่อยของเก่าก่อน
                พอปล่อยได้แล้ว รวมกับเงินเก็บซื้อใหม่ ไม่งั้นไม่มีคอมใช้

เออ ว่าแต่ PII 920 มันเป็นBEรึเปล่าครับ ดูในAdvice มันเป็นกล่องม่วง

Comment

920 ไม่ใช่ Black ครับ

Comment

ถ้าจะเอา 810 เอา 720 ยังจะประหยัดตังกว่า
                    เพราะ
                    810 เสียCache
                    720 เสียไป 1Core แถมปลดล็อคตัวคูณ
                    ข้อดีข้อเสีย ก็พอๆกัน แต่ 720ถูกกว่า
                    ยกเว้นเน้นงานที่ต้องการ 4Core จริงๆ

แต่ถ้างบมากกว่านั้น
                    ถ้าต้องการ หลายๆ Core ก็เลือกพวก 910(AM3) 920(AM2+) น่าจะดีกว่า -0-
                    910 ได้เปรียบเรื่องอนาคต
                    920 ได้เปรียบเรื่องความแรงตัวคุณเยอะกว่า และ ราคา

ถ้างบ 8000ก็คงไม่มีตัวเทียบละ -*-
                    ถ้างบ 9000 ก็ 955สิ 555+
                    Last edited by Blue NarCiSs; 1 May 2009, 18:17:13.

Comment

Originally posted by Blue NarCiSs View Post
                      ถ้าจะเอา 810 เอา 720 ยังจะประหยัดตังกว่า
                      เพราะ
                      810 เสียCache
                      720 เสียไป 1Core แถมปลดล็อคตัวคูณ
                      ข้อดีข้อเสีย ก็พอๆกัน แต่ 720ถูกกว่า
                      ยกเว้นเน้นงานที่ต้องการ 4Core จริงๆ

แต่ถ้างบมากกว่านั้น
                      ถ้าต้องการ หลายๆ Core ก็เลือกพวก 910(AM3) 920(AM2+) น่าจะดีกว่า -0-
                      910 ได้เปรียบเรื่องอนาคต
                      920 ได้เปรียบเรื่องความแรงตัวคุณเยอะกว่า และ ราคา

ถ้างบ 8000ก็คงไม่มีตัวเทียบละ -*-
                      ถ้างบ 9000 ก็ 955สิ 555+
                      อยากมีงบเหมือนกัน ><*
                      คิดหนักจริงๆ ใจอยากได้ 920
                      แต่ถ้าความเหมาะสมตอนนี้ คือ 720

Comment

720 = 5xxx
                        920 = 7xxx อีกอึดใจเดียวเอง.

Comment

เคครับ คงเก็บตัวอีกนิด เอา 920ไปเลย

คงจะไม่เปลี่ยนcpu ไปอีกนานเลย
                          แต่พอมาคิดดูอีกที ตระกูลที่ใช้ ddr3 ได้ คือ xx5 จะมาอีก
                          แต่แรมเดิมมี 4GBแล้ว คงเอาแค่นี้ละครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

แต่พอมาคิดดูอีกที ตระกูลที่ใช้ ddr3 ได้ คือ xx5 จะมาอีก
                            ก็ 720BE นั้นไงคับที่หลายๆทั่นแนะนำเพราะมันเป็น AM3[ต่อไปเปลี่ยน M/B ก็เอาไปใส่ M/B AM3 + แรม DDR3 ได้เลยคับ]

ส่วนงานที่ทั่นว่ามาไม่น่าจาต้องใช้ถึง 4 หัวก็ได้นะคับ ผมกลับคิดว่าน่าจาเป็น 2-3 หัวที่มี GHz สูงๆอย่าง 720BE น่าจาเหมาะกับทั่นมากกว่าคับ
                            Last edited by noom9888; 2 May 2009, 16:30:50.

Comment

จะเล่นพวก 920 หรือ 940BE ไม่ลอง 955BE ล่ะครับ ลากไกลกว่า 720BE อีกนะ อิอิ

Comment

Working...
                              X