Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้องใจเรื่อง RAM บน WINDOWS 7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้องใจเรื่อง RAM บน WINDOWS 7

ผมลองใช้ windows7 ครับ แล้วเครื่องผมใช้ RAM 2 G. ปรากฎว่ามันใช้่แรมไป 600 MB

แต่พอผมเอา HDD มาต่อกับเครื่อง ที่ใช้แรม 512 MB ปรากฎว่ามันใช้แรมไป 250 MB

ตกลงมันเป็นเพราะอะไรครับ หมายความว่าถ้าเครื่องเรา RAM น้อย มันก็ใช้ RAM น้อย
    ถ้าเครื่องเรา RAM มาก มันก็ใช้ RAM มาก อย่างนี้เหรอครับ (แหมมันฉลาดขึ้นมากจริงๆ)

แต่ที่สังเกตุนะครับเครื่องที่ใช้แรมไป 600 MB ไวกว่า เครื่องที่ใช้แรมไป 250 MB ครับ
    หมายความว่า windows7 ยิ่งกินแรมเยอะก็จะยิ่งเร็วใช่ใหมครับ
    ปกติใช้ RAM 2 G. ใช้ winXP ยิ่งกินแรมเยอะเครื่องยิ่งช้านะ

ใครที่มีแรมหลายๆตัว ใช้ WINDOWS7 ลองถอด RAM ออกดูครับ
    อยากรู้ว่ามันจะปรับตัวเองให้กินแรมน้อยลงใหม

ถ้าอย่างนั้นใครที่บอกว่า WINDOWS7 ลงแล้วใช้แรม 300 บ้าง 600 บ้าง ก็ไม่จริงซิครับ
    ขึ้นอยู่ว่าคุณมี RAM เท่าใหร่ มีน้อยมันก็ใช้น้อย ใครมีมากมันก็ใช้มาก (แบบ SQL Server)
    Last edited by นานาจิตตัง; 30 Apr 2009, 10:20:07.

มันฉลาดขนาดดดด นั้นนนนนนนนนนนนน เลย หรอครับน่าใช้จริงๆ ตัวเต็มมาเมื่อไหร่จะใช้ ครับเห็นบอกต้นเดือนหน้า

Comment

มีแรมมากมันก็กินมากครับ มีแรมน้อยมันก็กินน้อยถูกแล้วครับ
      มันจะโหลดข้อมูลที่"คิดว่าจะใช้" ลงไปในแรมก่อน พอเราเปิดใช้งาน มันจะได้ไม่ต้องโหลดจาก HDD มาอีกที
      ทำให้เราเปิดโปรแกรม หรือใช้พวก Explorer ได้ไวขึ้น

ส่วนเครื่องที่รมน้อยๆ มันก็ไม่สามารถทำได้ แค่โหลดข้อมูลของวินโดว์ไว้บนแรมแล้วปล่อยที่ว่างไว้โหลดข้อมูลอย่างอื่นที่เราสั่งใหม่ครับ

Comment

ปกติครับ ถ้าแรมน้อย มันใช้น้อย แรมมากใช้มากไม่รู้เพราะอะไร 55+

Comment

แล้วใน WINXP นี่มันใช้เต็มเหยียดเลยครับ ลงโปรแกรมเยอะๆ จะใช้เกินเสียด้วยซ้ำไป
          อย่างนี้ RAM 512 ก็ใช้ WINDOWS 7 ได้เลยซิเท่าที่ลองความเร็ว พอๆกับ XP

แต่เวลาเปิดโปรแกรมเยอะๆๆ XP มันจะช้าลงถึงแรมเราจะมีเยอะก็ตาม แต่ WINDOWS7 เปิดโปรแกรมเยอะๆก็ไม่ช้าเพียงแต่มันก็จะไปกินแรมเรามากขึ้นเท่านั้นเอง (ตอนแรกคิดว่ามันใช้แรมเยอะแล้วเครื่องจะอืด)

Comment

มีตั้งแต่ในวิสต้าแล้วครับ จำชื่อเรียกไม่ได้

Comment

แบบนี้นี่เอง เพิ่งจะรู้เรื่องกินแรมนะเนี่ย

Comment

GUI มันแยก process แล้วเด้อ ไม่เหมือน XP ที่่ แรมโดนแดรกเยอะแล้ว อืดดโคตรร

Comment

สุดยอดจริงๆวิน7 ตัวเต็มมันจะมาเมื่อไหร่นะ

Comment

ดีเลย อยากลองใช้ด้วย

Comment

ตัวเต็มข่าวลือว่า เดือน ตุลา

Comment

ศึกษาดีดี

คุณเข้าใจผิดกันหรือเปล่าครับ
                        Windows ไม่ว่า version ไหนมันจะใช้ Virtual Memory ซึ่งเป็น พท.ใน HD
                        ถ้ามันใช้ Ram น้อยมันก็จะไปใช้ HD เยอะ แล้ว HD มันช้ากว่า RAM เป็นสิบๆ เท่า

ผมทำตรงกันข้ามกับที่คุณคิดกันน่ะ แก้ Registry เพื่อให้ WIndows และ Applications มันใช้ RAM ให้มากที่สุด
                        ผมใช้ GoogleEarth ปรับให้มันกิน RAM เยอะน่ะครับ แต่ผลรู้ไหมว่ามันเร็วและลื่นมากกว่าเดิมเยอะครับ
                        Attached Files

Comment

Originally posted by Merlin View Post
                          คุณเข้าใจผิดกันหรือเปล่าครับ
                          Windows ไม่ว่า version ไหนมันจะใช้ Virtual Memory ซึ่งเป็น พท.ใน HD
                          ถ้ามันใช้ Ram น้อยมันก็จะไปใช้ HD เยอะ แล้ว HD มันช้ากว่า RAM เป็นสิบๆ เท่า

ผมทำตรงกันข้ามกับที่คุณคิดกันน่ะ แก้ Registry เพื่อให้ WIndows และ Applications มันใช้ RAM ให้มากที่สุด
                          ผมใช้ GoogleEarth ปรับให้มันกิน RAM เยอะน่ะครับ แต่ผลรู้ไหมว่ามันเร็วและลื่นมากกว่าเดิมเยอะครับ
                          เห็นด้วยครับ อยากทราบว่าทำไงครับ ช่วยแนะนำที

Comment

เอาด้วยครับ

Comment

ดีคับ จาได้แรงๆ

Comment

Working...
                              X