overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: วิธีระบายความร้อนให้กับ Speedtouch ST536

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

Default วิธีระบายความร้อนให้กับ Speedtouch ST536

จากที่ได้ใช้โมเด็มรุ่นนี้ (ที่แถมมากับ TOT) จะพบว่ามีความร้อนสูงมากเวลาเปิดเน็ท จากที่เคยเห็นในเว็บแนะนำให้นำซิ้งค์มาติดที่ชิฟ ผมเลยลองกลับมาทำดู ซิ้งค์ที่ผมใช้ติดซื้อมาจากร้านอีเล็คทรอนิกส์ทั่วไป ตัวละ 5 บาท ซื้อมาแล้วก็นำมาติดได้เลยไม่ต้องปรับแต่งอะไรใช้ทั้งหมด 3 ตัว ส่วนที่ใช้ยึดติดระหว่างซิ้งค์กับชิฟก็ใช้กาวสองหน้าอย่างบางที่ขายอยู่ทั่วไป ลองแล้วว่าเมื่อติดแล้วสามารถนำความร้อนจากชิฟมาที่ซิ้งค์ได้เป็นอย่างดี ติดแต่ว่าผมไม่ได้เปิดโมเด็มตัวนี้ไว้เป็นเวลานาน เลยไม่ได้ทดสอบว่าสามารถลดความร้อนไปได้มากน้อยแค่ไหน ใครลองเอาไปทำดูแล้วผลเป็นอย่างไรรายงานให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ปล. ถ้าแกะเครื่องออกมาแล้วจะมีผลต่อการรับประกันนะครับ

Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

ทำไมไม่ทาซิลิโคนไปเลยอ่ะท่าน ผมไม่อยากแกะก็เพราะประกันเนี่ยแหละ แต่มันร้อนจริงๆยืนยันว่าจะทำเครื่องปิ๊งหนมปังแล้วเนี่ย

ผมก็ใช้อยู่ ร้อนโคตรๆ แต่ผมเปิดเกือบ24ชม.

มา5-6เดือนแล้วแหละ ยังไม่เหนพัง ไม่งั้นจะ

หยิบBipac 7000 มาใช้แทน เอิ้กๆ

OverclockZone Member THM's Avatar

ไม่หันเอาครีบขึ้นบนละครับ

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

Quote Originally Posted by THM View Post
    ไม่หันเอาครีบขึ้นบนละครับ
    ครีบขึ้นข้างบน ตรงด้านล่างจะมีรูเจาะอยู่เลยเอาครีบไว้ด้านข้าง แต่เอาครีบไว้ด้านบนน่าจะดีกว่าครับ แล้วจะลองเปลี่ยนดูครับ ขอบคุณมากที่แนะนำ
    Last edited by โอ๊บจัง; 6 Apr 2007 at 08:30:48.

OverclockZone Member nue711's Avatar
    UbonRatchatani @ 15.2381729 N, 104.8513570 E

ติดซิงค์ก็ ดีอยู่หรอก แต่ท่านคงไม่ได้เปิดเครื่องเปลือยไว้ให้มันทำงาน
    เพราะไอ้ตัวที่ร้อนจริงๆ คือ เลคกูเลเตอร์ 12V. หมายเลข 7812ซึ่งต้องทำหน้าที่โหลดไฟ18โวลต์ลงมาเหลือ 12 โวลต์ เพื่อให้ แรงดันไฟมันนิ่ง

1.ติดให้ตัวนี้ เวิร์ค กว่า แน่นอน
    2. ลดแหล่งจ่ายไฟ จาก 18โวลท์ ที่เค้าให้มา ซื้อ 15 โวลท์ใส่แทน

เอาหัวเป็นประกัน ความร้อนลดลง ยืดอายุ อุปกรณ์

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

โมเดมที่ผมใช้อยู่ ผมเอาพัดลม 12Cm เป่าเข้าวางบนตัวโมเดมเลย

มันก็ไม่ร้อนแล้วอ่ะครับ

ลงทุนแค่ 60 บาท

ปล.แค่มาแนะนำ

OverclockZone Member excellen's Avatar

ไม่กล้า แก้อะ กลัว หมดประกัน มี การเอาพัดลมมาติดปะ บอกวิธีหน่อยนะครับ Zyxel 660r-T1 ครับ

Bookmarks

Bookmarks