Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hddมีเสียงแต๊กๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hddมีเสียงแต๊กๆ

็hdd WDครับซื้อมาได้2เดือนกว่าครับ ตอนนั่งทำงานเงียบดีแต่ถ้าเข้าไปฟังดีๆใกล้ๆก็ได้ยินเสียงฟี๊ดๆเหมือนมันกำลังหมุนปกติแต่มีเสียงแต๊กๆๆแบบถี่ๆแต่ก็เบามาก แสกนแบดแล้วก็ไม่มี สายก็เสียบดีแล้ว เสียงแต๊กๆนี่มีเป็นปกติหรือเปล่าครับกลัวว่าใช้ไปนานๆจะดังเรื่อยๆ อย่างี้ถ้าจะเคลมได้ไหมครับ

มันดังเฉพาะเวลาใช้งานอ่านกับเขียนหรือเปล่าครับ หรือมันดังตลอด ถ้าดังคตลอดแต่ไม่ค่อยจะดีเท่าไร
    ถ้าดังเฉพาะอ่านกับเขียนคงไม่เป็นอะไรมาก แล้วมันจะดังขึ้นเรื่อย ๆ เหมือนผมหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกัน ดังแต๊ก ๆ มา 3 ปีแระ อ่านเขียนความเร็วเท่าเดิม แต่มันดังขึ้นเรื่อย ๆ ตอนนี้ดังทรงตัวแระ หุหุ

Comment

ของผมใช้มาตลอดหลายปีแล้ว ไม่ดัง คับ

เสียงการอ่านดังฟี๊ดๆ นี่น่าจะปกติ (แต่ของผมไม่เป็น )

แต่เสียงดังแต๊กๆ นี่ๆ น่าจะเป็นที่เข็ม อาจจะหมดสภาพหรือทำหล่น

การแก้ปัญหา ส่งเคลม แต่หมด ประกันแล้ว

แนะนำให้นำถุงพลาสติก (ตามตลาดเรียกว่าถุงเย็น ไว้ใส่ พวกโอเลี้ยง อิอิ) แล้วเอา Harddisk ใส่ในถุง ถ้ามีตัวดูดซับความชื้นด้วยยิ่งดี ใส่ถุง 2ชั้น ก็ดี แต่ต้องปิดถุง ให้สนิท นะครับ แล้วนำไปแช่ ตู้เย็นในช่อง ฟิต สักพัก
      2-5 นาที แล้วนำออกมา แกะถุงออก ทิ้งไว้ให้ความชื้นหาย(หรือไปตากแดด ) ใส่ประกอบใหม่ จะดีขึ้น

ปล. ความเชื่อส่วนบุคคล แต่ได้ทดลองแล้ว หลายๆลูก ใช้ได้ มากกกว่าไม่ได้ครับ

Comment

เสียงดังติ๊กๆ จิ๊ดๆเบาๆ ตอนใช้งานไม่เป็นไรคับ ปกติดี
        แต่ถ้าดังแต๊กเสียงดังตอนเปิดปิดเครื่องนี่ แบ็คอัพข้อมูลแล้วเอาไปเคลมเลยคับ มันรอวันพังแล้ว ผมโดนมาแล้วคับ

Comment

ผมใช้ WD 740ADFD เวลาเปิดมันดัง ฟิ้ววว เลยอ่ะ

Comment

ของผม seagate ก็มีครับ ใช้มาเป็นปี ก็ยังปรกติดี

ถ้าดังมากๆค่อยเอาไปเคลมครับ

Comment

ผมใช้ Quantum fireball เวลาปิดเครื่องเสียง hdd ดังเหมือนนูโวผ่อนคันเร่งเลย

Comment

Working...
              X