overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: มีวิธีเซตค่าพัดลง Riva Tuner ให้กับการ์ดจอ ให้มันบูตตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องมั้ยครับ

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

Default มีวิธีเซตค่าพัดลง Riva Tuner ให้กับการ์ดจอ ให้มันบูตตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องมั้ยครับ

คือ ปกติตอนนี้ มันจะบูตเมื่อเริ่มเข้าวินโดว์ใช่ป่ะครับ แต่ผมอยากให้บูตพัดลมการ์ดจอตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องเลยได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

มันก็หมุนตลอดนิครับ พัดลมการ์ดจอ ของท่านตอนเปิดเครื่องไม่หมุนหรือ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

อ่านแล้ว งง ??????

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

หมุนครับ แต่ถ้ารอบพัดลมเดิมๆมันตั้งไว้แค่ 40 แต่ผมต้องการให้มัน 100 ไปเลยอ่ะครับ

พอดีว่ามันต้องเข้าวินโดว์ก่อนมันถึงบูตที่100 ครับ

มีวิธีปรับให้มันบูตที่ 100% ตั้งแต่เริ่มเปิดเครือ่งรึป่าวครับ
    Last edited by jenjj69; 30 Apr 2009 at 14:55:11.

OverclockZone Member MuMaZor's Avatar

หมายถึงต้องเปิดเครื่องใหม่มันจะกลับเป็น40หรือปล่าวฮะ

ทั้งๆที่ตั้งไป100แล้วหน่ะคับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ก็ไปติ๊กไว้ตรงช่อง Apply Fan setting at window Startup แค่นี้เอง...

OverclockZone Member Snake's Avatar

แล้วจะให้มันหมุนเร็วตั้งแต่เปิดเครื่องทำไมล่ะนั่น?
    แล้วที่ว่า บูต นี่คือ จะให้มันหมุนเร็วๆใช่ไหม?
    คงยากล่ะึีครับ เพราะ Riva Tuner เป็น Software ควบคุมที่ทำงานบน Windows
    จะให้มันหมุนเต็มที่ตั้งแต่เปิดเครื่องคงต้องแก้ที่ BIOS ของการ์ดจอล่ะมั้ง?(Riva Tuner มีไหมหว่า?)

ผิดถูกขออภัย

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

อ๋อเข้าใจคับ แต่ไม่รู้
    ว่าแต่จำเป็นหรือคับ ตอนบูตให้มันใช้ทรัพยากรน้อยๆไม่ดีกว่าหรือคับ

งงๆๆๆ

อ่อ เป็นงี้นี่เอง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จริงๆ มันก็ไม่ได้สำคัญอะไรหรอก ผมแค่อยากถามดูเฉยๆครับ ว่ามันจะทำได้มั้ยแค่นั้นเองครับ แต่ถ้าแบบเดิมมันดีอยู่แล้วก็โอเคครับ ไม่เปลี่ยนก็น่าจะดีกว่า

ปล. คือแปลกใจอีกข้อนึงด้วยครับ คือว่า ตอนซื้อการ์ดจอมาตอนแรก มันบูตพัดลมการ์ดจอตั้งแต่ตอนเปิดเครื่องที่ 100% เลยครับ(ไม่ได้ลงโปรแกรม RIVA ด้วยครับ) พอผมเล่นไปได้ประมาณ 3-4 วัน รู้สึกว่ามันทำงานไม่เวร์ค(เหมือนมันจะแสดงภาพเป็นเส้นๆเวลาเล่นเกมส์) ผมเลยเอาไปเปลี่ยนที่ร้าน ก็ได้ตัวใหม่มา คราวนี้ มันไม่เหมือนตัวเดิม คือ มันไม่บูตพัดลมตั้งแต่เปิดเครื่อง ผมเลยงงๆ เลยเคยมาโพสถามว่า ตกลงการ์ดจอรุ่นผมใช้เนี้ยมันบูตพัดลมที่ 100 % ตั้งแต่เปิดเครือ่งเลยหรือไม่ ก็ได้คำตอบมาว่า ถ้าการ์ดของ nVidia ต้องใช้โปรแกรมดังหัวข้อ ผมก็เลยงงเล็กน้อย เอ๊ะ..ไมไม่เหมือนตัวเก่าว่ะ (ตกลงตูโดนย้อมแมวมาก่อนหรือป่าวว่ะเนี้ย คร่นคิดพอสมควร) ก็เลยหาโปรแกรมมาลง และปรับพัดลมไปที่ 100% เวลาบูตเครื่องครับ แค่นี้แหละที่ผมสงสัย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เพราะโปรเเกรมนี้ 8800GT ภาพเเตกเครมไปเเล้ว 1 รอบ 555+

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    เพราะโปรเเกรมนี้ 8800GT ภาพเเตกเครมไปเเล้ว 1 รอบ 555+
    กำ แล้วท่านทำไงครับ เคลมไปแล้วรอบนึงกลับมาใช้แล้วท่านใช้โปรแกรมไรครับ คราวนี้อ่ะ

ความจริงผมก็ไม่อยากใช้โปรแกรมหรอก มันเหมือนไปเร่งให้มันทำงาน แต่ทำไงได้ การ์ดมันร้อนมาก ถ้าไม่เป่่าพัดลมที่ 100% การ์ดมีหวังละลาย

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

แล้วท่านรู้ได้ไงว่าตอนบู๊ต พัดลมหมุนกี่%

Quote Originally Posted by maxx2007 View Post
    แล้วท่านรู้ได้ไงว่าตอนบู๊ต พัดลมหมุนกี่%
    หมายถึงตอนไหนครับ

ถ้าเป็นการ์ดตัวแรกรู้ได้เลยครับ ว่าเปิดเครือ่งมา เสียงพัดลมจะค่อนข้างเหมือนเอาหน้าไปจ่อพัดลมอ่ะครับ(และเหมือนตอน ผมปรับการ์ดตัวใหม่กับ Riva ที่ระดับ 100% ครับ) แต่การ์ดที่ไปเปลี่ยนมา แบบเดิมๆ ยังไม่ทำอะไรกับมัน พอเปิดเครือ่ง เสียงจะเงียบมาก แล้วพอลงโปรแกรม Riva เช็คดู มันอยู่ที่ระดับประมาณ 40% ครับ

Bookmarks

Bookmarks