overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ลำโพงคอม หรือ ลำโพงบ้าน ดีครับ

OverclockZone Member yoshio's Avatar

Default ลำโพงคอม หรือ ลำโพงบ้าน ดีครับ

ผมกำลังคิดจะหาลำโพงใหม่งบประมาณ 10,000 บาท
    ตอนนี้ผมใช้ Home-Theater In The Box ต่อ Optical กับ MacBook Pro อยู่

ตัดสินใจไม่ได้ตั่งแต่จะเลือกลำโพงประเภทไหนดี (เอาไว้ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวเลยครับ)
    ต้องการเสียงแบบเต็มๆ เบสลงลึกๆปริมาณพอที่จะไว้ฟังเพลงมันๆ อะครับ

ผมฟังเพลงเรียกได้ว่าทุกประเภทเลยก็ว่าได้
    หลักๆจะเน้นไปทาง Jazz Vocal แต่ไป Pop Rock ก็เยอะ จะว่าไปมันก็พอๆกันเลยหละครับ

ถ้าใช้ลำโพงบ้านจะเอาตัว DVD ของเดิมขับออกไหมครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ลำโพง บ้านต้องใช้ แอมป์ขับด้วยครับ จะเกินงบไปเยอะ

เป็นผมเอา mx 5021 ไปต่อ จบ ฟังได้หลากหลายแนวดีครับ

OverclockZone Member

ลำโพงคอม งบไม่บานปลายครับ

แต่ลำโพงบ้าน งบอาจบานปลายได้ครับ การปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ต่าง ๆ ของเครื่องเสียงอาจทำให้งบบานปลายได้ครับ แต่ขอเสนอเป็นแนวทางครับ เป็นชุดเริ่มต้น หนทางอาจยาวไกลได้ แอมป์ poppulse 2024 (3,900) + PSB B1 (6,900) หรือ ลำโพงคู่อื่น ๆ ในงบประมาณนี้

อ้อ มีค่าสายลำโพงแน่ ๆ ด้วยครับ ถ้าต้องการคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นอีกก็ต้องเพิ่มขาตั้งลำโพง หรือ เปลี่ยนเป็นลำโพงตั้งพื้นก็ได้ครับ

หมายเหตุ เรื่องเสียงไม่ทราบว่าเหมาะสมกันหรือเปล่าแต่จัดตามงบประมาณครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

งบเท่านี้ ลำโพงคอมดีกว่า

ถ้าลำโพงบ้าน เสียงจะ ... จนต้องวิ่งซื้อของมาอัฟเกรดแทบไม่ทัน

งบเบ่งบาน

OverclockZone Member putcefe's Avatar

แนะนำลำโพงคอม คับ เพราะผมฝักใฝ่ แต่ลำโพงคอม ลำโำพงบ้านไม่เคยสน และ มัน สิ้นเปลืิองโดยใช่เหตุ อย่าเอามารุงรังเลยคับ ใช้ลำโพงคอมนี้แหละประหยัดสุดๆ แถม ไม่เทอะทะ ไม่เปลืิองไฟมากมาย ถ้าเอาดีๆ จิงๆ เสียงก็ไม่ต่าง กันมากหรอก คับ
    ปล. เสียงที่ดีที่สุด คือเสียงที่เหมือนจิงและสมจิงที่สุด
    Last edited by putcefe; 1 May 2009 at 12:47:57.

OverclockZone Member GP03S's Avatar

คอมพ์ครับ ถ้าไม่อยากบานปลาย

ลำโพงบ้านหัวใจจะวายครับ
    เมื่อเร็วๆนี้ น้องที่รู้จักชวนไปซื้อของ ก็เป็นของเกี่ยวกับลำโพงบ้านนี่ละครับ ไอ้หัวที่ชื่อ Banana กล่องนึง 4 หัว กล่องละพัน ลำโพงน้องเค้า 7.1 ก็คิดเ้อาว่ากี่พัน แค่ค่าหัว ค่าสายCoaxial ไม่รู้ยี่ห้อไหน แต่ราคาซื้อกา์ร์ดระดับกลางๆ ได้ตัวนึง

ของพวกนี้มันยืดหยุ่นก็จริงนะครับ แต่งบก็ต้องหนาอยู่
    ขนาดของห้องก็สำคัญ

อ้อ ผมไม่ได้รู้เรื่องพวกนี้มากนะครับ แค่เล่าสู่กันฟัง

OverclockZone Member cynical's Avatar

ถ้าจะเล่น 2.0 ch งบ10,000 บาท ไ้ด้แค่ลำโพงมาคู่นึงเท่านั้นเอง ยังไม่รวม preamp amp แท่นรอง สาย

OverclockZone Member

10,000ลำโพงคอมดีสุดครับ

แต่ถ้าเสียงดีๆ

มักเกินหมื่น

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

อย่าใช้ลำโพงคอมเลยครับ ยังไงๆมันก็..........อ่ะนะ รู้สึกไม่ค่อยจะคุ้มค่าเลย

ไปหาลำโพง Monitor 2.0 ดีกว่าครับ ดอก5นิ้ว มีปรีแอม์ในตัวครับ อาจต้องเพิ่มงบนิ๊ดหน่อยเพราะถ้าเล่นดอก5นิ้วต้องได้ซํก12k-15k อาจจะเกินงบมา แต่ถ้าเพิ่มงบไม่ได้แล้วจะไปเล่นดอก4นิ้ว ก็ไม่แนะนำครับ เบสจะไม่ค่อยชัดเจน+ไม่ลึก ก็ไปเล่น Bose C3 ดีกว่า

แต่ว่าเสียงทีไ่ด้แตกต่างจากลำโพงคอมอย่างเห็นได้ชัด ครับ ผมก็ใช้ต่อ MBP เหมือนกันแหล่ม
    ปล.ยังไงๆ ก็เชียร์ลำโพง Monitor ครับ ลองไปฟังดูครับ แล้วจะติดใจ โฮ๊ะๆ

OverclockZone Member sierra's Avatar

ตัวนี้ไปลองฟังมาที่ The mall บางแค

เสียงดีคุ้มราคาคับ เอาไปฟังเพลงเบาๆ สบายๆ แนะนำเลยคับ

Bookmarks

Bookmarks