overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: คำถามคาใจมาก

OverclockZone Member aek1311's Avatar
    โรงงาน เอกชัยลูกชิ้น

Default คำถามคาใจมาก

ผมมีความคิดว่าถ้าเราเอาคอมมาเดินท่อความเย็น ของคอมเพสเซอร์ในเคสที่ทำขึ้นเองแล้วปิดรอยต่อทุกอย่างให้สนิท แว็คแคม อากาศออกให้หมดจนอยู่ในภาวะสูญญากาศ พอเปิดเครื่องทำความเย็นแล้ว มันจะมีน้ำแข็งเกาะที่ท่อทองแดงเปล่านะ ใครเคยเห็นบ้างครับช่วยตอบให้หายข้องใจที ถ้าไม่มีความชื้นในเคส ท่อความเย็นจะเป็นยังไง ผมลองหาที่ google แล้วไม่เจอสักที ได้ผลว่าจะลองทำดู
    Last edited by aek1311; 30 Apr 2009 at 19:47:53.

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ลองง่ายๆครับเข้าไปนั่งในตู้เย็นดูครับว่ามีไอน้ำไหม ผมว่าน่าจะไม่มีนะครับเพราะไม่มีอากาศเข้าไปข้างใน ที่เราเห้นตอนเปิดตู้เย็นแล้วมีไอน้ำเกาะเพราะว่าอากาศข้างนอกมันร้อนครับเลยเป้นไอน้ำ ผมขอเสนอครับให้ทำเคสใสเลยจะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงครับ ท่าไม่ใส่ก็ขอฝาข้างใสครับจะได้ดูง่ายๆ หรือจะมีว่าเพราะทองแดงคอมมันร้อน อิอิปัญหาคาใจ

OverclockZone Member lnonarak_naja's Avatar
    สมุทรสาคร-ราชบุรี

จะทำไรกันหว่า โหดจัง

OverclockZone Member aek1311's Avatar

เดี๋ยวตอนลองทำ จะถ่ายรูปมาให้ชมกัน อยากลองดูเหมือนกันล่ะ ว่าจะเอาแผ่นอะคิลิคใสหนา 1 ซม.ออกแบบให้รับแรงดันบรรยากาศได้ พอดีมีช่างที่ปรึกษามืออาชีพให้คำแนะนำมานะครับ แต่เขาก็ไม่เคยทำดูเหมือนกัน แต่ทฤษฏีช่างแกบอกว่าจะไม่มีน้ำแข็งเกาะ จะเย็นอย่างเดียว พอเลิกใช้จะไม่มีน้ำเกิดขึ้น หาอุปกรณ์ครบเมื่อไรจะลองดูครับรอดูนะว่าจะเย็นได้แค่ไหน

OverclockZone Member asd2499's Avatar

เง้อ เอากันขานดนั้นเลยรอชมล่ะกัน

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

อืมๆ น่าสนใจ รอดูผลครับ

OverclockZone Member Afternoon's Avatar

แจ่มครับ รอดู

OverclockZone Member amcrew's Avatar

สายมันจะออกยังไงอ่ะ

OverclockZone Member icepro's Avatar
    กรุงเทพ - ปทุมธานี

จะทำอาไรกานหว่า รอดูด้วยคนคับ อิอิ

OverclockZone Member Phuri's Avatar

ผมว่าน่าจะมีหยดน้ำเกาะนะครับ

เพราะภายในคอมยังไงก็เกิดความร้อนแน่นนอน เมื่อความร้อยปะทะความเย็นก็ย่อมควบแน่เป็นหยดน้ำ

หยดน้ำมันจะทำให้แต๊ปได้งะ (ถ้าผิดพลาดยังไงต้อขออภัยจร้าา)

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

Quote Originally Posted by Phuri View Post
    ผมว่าน่าจะมีหยดน้ำเกาะนะครับ

เพราะภายในคอมยังไงก็เกิดความร้อนแน่นนอน เมื่อความร้อยปะทะความเย็นก็ย่อมควบแน่เป็นหยดน้ำ

หยดน้ำมันจะทำให้แต๊ปได้งะ (ถ้าผิดพลาดยังไงต้อขออภัยจร้าา)
    ตามนี้แหละครับเกิดแน่

อีกอย่างท่านจะทำสูญญากาศได้ไงครับ อากาศจะไม่ถ่ายเท แค่คิดก็ลำบาแล้วครับ

ถ้าท่านทำได้จริง ต้องหนาพอสมควรนะครับเพราะแรงกดอากาศภายนอกที่จะกระทำกับภายใน

จุดต่อสายต่างๆจากภายในสู่ภายนอกจัดการยากมากโอกาศที่อากาศรั่วเข้าจะเกิดได้แน่นอน

ตาม ทฤษฎีเป็นไปได้แน่นอนครับ แต่ในทางปฎิบัติ ยากมากครับ

Quote Originally Posted by ห้าวซัง View Post
    ตามนี้แหละครับเกิดแน่

อีกอย่างท่านจะทำสูญญากาศได้ไงครับ อากาศจะไม่ถ่ายเท แค่คิดก็ลำบาแล้วครับ

ถ้าท่านทำได้จริง ต้องหนาพอสมควรนะครับเพราะแรงกดอากาศภายนอกที่จะกระทำกับภายใน

จุดต่อสายต่างๆจากภายในสู่ภายนอกจัดการยากมากโอกาศที่อากาศรั่วเข้าจะเกิดได้แน่นอน

ตาม ทฤษฎีเป็นไปได้แน่นอนครับ แต่ในทางปฎิบัติ ยากมากครับ
    มันมีเครื่องดูดครับเรียกว่า แวกแคม ทำสูญญากาศ แบบเคสก็คงต้องออกแบบเป็นกระดูกงูนะครับถึงจะรับแรงดันได้ ส่วนเรื่องระบายอากาศไม่จำเป็น เพราะจะใช้ท่อทองแดงต่อจิ้มกับ CPU และเดินเต็มพื้นที่เคสด้านใน ได้อุณภูมิติดลบแน่ ส่วนสายต้องวางแล้วซีสด้วยอีพ็อกซี่ใสความหนาประมาณ 2 ซม.ได้ได้แบบมาแล้วเหลือแต่หาอุปกรณ์ ออกหัวออกก้อยเดี๋ยวได้รู้กันครับ....

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ไล่ความชื้นได้ ก็ไม่มีน้ำแข็งเกาะคอย์หรอกครับ

OverclockZone Member hispza's Avatar

เคยเห็นอยู่นาถ้าจำไม่ผิดก็เว็บนี้แหละครับ

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

Quote Originally Posted by aek1311 View Post
    มันมีเครื่องดูดครับเรียกว่า แวกแคม ทำสูญญากาศ แบบเคสก็คงต้องออกแบบเป็นกระดูกงูนะครับถึงจะรับแรงดันได้ ส่วนเรื่องระบายอากาศไม่จำเป็น เพราะจะใช้ท่อทองแดงต่อจิ้มกับ CPU และเดินเต็มพื้นที่เคสด้านใน ได้อุณภูมิติดลบแน่ ส่วนสายต้องวางแล้วซีสด้วยอีพ็อกซี่ใสความหนาประมาณ 2 ซม.ได้ได้แบบมาแล้วเหลือแต่หาอุปกรณ์ ออกหัวออกก้อยเดี๋ยวได้รู้กันครับ....
    จัดไปเลยท่านรอชม

ดูดอากาศออกดีๆละกันท่าน

อดใจรอสักครู่ ได้ชมแน่ๆครับ

OverclockZone Member 13ee1213ee12's Avatar
    Apple in California

รอดูด้วยคน (เนียนน)

OverclockZone Member ZikZak's Avatar

รอชมครับ

เคยมีความคิดว่าจะเอาสายยางวิ่งผ่านตู้เย็นก่อนนำมาดับความร้อนอยู่

เผื่อได้แนว แต่คงไม่กล้าเอาไปไว้ทั้งเครื่องอย่างนั้นอะ

ติดตามต่อไป

OverclockZone Member suwat1899's Avatar

จะเอาคอมไปไว้ดวงจันทร์กันเหรอ ล้อเล่นขำๆครับ
    ปูเสื่อรอ

OverclockZone Member

Oh ขอรอชมด้วยคนครับ *-*

Bookmarks

Bookmarks