Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU Tagan+เสียงจี่ เรื่องปกติหรือQCไม่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU Tagan+เสียงจี่ เรื่องปกติหรือQCไม่ดี

จากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=458113

ก็เลยไปได้ Tagan TG600-U33II (ถอดสายไม่ได้+ไม่มีไฟ) ตอนแรกที่ร้านเค้าเชียร์อยู่2ตัวคือ U37(กล่องลายหิน) กับ Raidmax vocalno 630w(ถอดสายได้+มีไฟ) แต่ก็ตัดใจเอาเจ้า U33II มาในราคา 3200บาท

พอถึงบ้านก็จัดการใส่ให้อีกเครื่องที่นอนตายอยู่ข้างห้องมาหลายวัน แล้วลองเปิดเทสดูเออมันนิ่งดีจริงๆ ไฟไม่โดดไปโดดมาแบบ PSU ถูกๆที่เพิ่งเน่าไปเลย นิ่งเรียบดีจริงๆ แต่ปัญหามันก็เกิดขึ้น เสียงครับท่าน!!! มันมาอีกแล้วไอเราอุตสาไม่ได้เลือก U37 เพราะกลัวมันจะมีเสียง ไม่ค่อยเห็นมีคนพูดถึง U33II คิดว่าจะรอดจากเสียงจี่นี้ซะแล้ว

สรุป
    - ไอเสี่ยงนี้มันมีวิธีแก้ที่ได้ผลไหม เปลี่ยนสายที่แถมมาก็ไม่รอดย้ายรูเสียบก็ยังมีเสียงอยุ่ดี
    - มีผลต่ออายุการใช้งานไหม ถ้าไม่มีจะได้ใช้ๆไปเพราะขี้เกียจเอาไปเปลี่ยน
    - ถ้าเอาไปเปลี่ยนมันจะเจอเสี่ยงอีกไหม เห็นบางท่านเปลี่ยน2-3รอบมันก็ยังเจอ

U33II ดีกว่า 37 พอควรครับ 33iiผ่าน 80+

เรื่องจี่นี้ ลองคุยกับร้านที่ซื้อดูครับ ว่าขอเปลี่ยนตัวได้ไหม

Comment

Originally posted by CapAble View Post
      U33II ดีกว่า 37 พอควรครับ 33iiผ่าน 80+

เรื่องจี่นี้ ลองคุยกับร้านที่ซื้อดูครับ ว่าขอเปลี่ยนตัวได้ไหม
      ขอเปลี่ยนนี้ได้อยู่แล้วครับเพราะเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเอง เพียงแต่ถ้าเปลี่ยนแล้วมันยังมีเสี่ยงอีก หรือต้องเปลี่ยนหลายตัว ผมก็ขี้เกียจเปลี่ยนเหมือนกันครับ กว่าจะเจอตัวไม่มีเสียงนี้ ลองหมดร้านพอดี

Comment

เอาน่า Tagan เสียงจี่เรื่องปกติ ของผมก็เป็น นานๆดังที ก็ทนๆกันปาย -*-

Comment

ผมใช้มาจะปีละไม่เห็นมีเลย

Comment

Originally posted by johnxe View Post
            เอาน่า Tagan เสียงจี่เรื่องปกติ ของผมก็เป็น นานๆดังที ก็ทนๆกันปาย -*-
            ผมก็คิดแบบนี้แหละ แต่ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่แล้วไม่มีเสียงมันก้น่าสนน่ะ~

Comment

ของผม BZ 600W จี่ อาทิตละ 2-3 ครั้ง เพื่อนผม TT 750W จี่เหมือนกัน
              ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร นอกจากคุณจะรำคาญกับเสียงจี่ สำหรับผมเฉยๆ ครับพัดลมดังกว่าเสียงจี่อีก 55+

Comment

ก็ตามใจท่านอ่าง้าบ พอดีผมถอดมะค่อยเป็นเลยขี้เกียจเปลี่ยน -*-

Comment

ทำไมหูดีกันจังหนอ ผมไม่ยักกะได้ยิน(ใส่หูฟัง เสียงพัดลมกลบ อิอิ)

Comment

ใช้ Tt ใส่หูฟังก็ยังได้ยินเสียงจี่ๆๆ.........จี่หอย

Comment

วันนี้เสียงมันชักดังแหะตอนแรกๆก็ดังพอรับได้ ตอนนี้มันดังเหมือน เสียงบนเสาไฟฟ้าเลย- - สงสัยพรุ้งนี้ต้องเอาไปเปลี่ยนจริงๆซะแล้ว~

Update!!! ตอนนี้เสียงจี่มันดังไม่ยอมหยุดเลย ขนาดปิดเครื่องมันยังดังต้องถอดปลั้กออก~- -*
                      Last edited by wizardsoul; 1 May 2009, 01:27:21.

Comment

สงสัยออกแบบวงจรไม่ดี คลื่นไฟฟ้ารบกวนกันเองอิก

Comment

เมื่อก่อนมีเสียงนะครับ
                          เเต่ตอนย้ายบ้านมาเสียบปลั๊กใหม่เสียงหายเฉยๆ
                          -*- เลยงงมาจนถึงทุกวันนี้

Comment

มีคำถามครับคือไปอ่านมาจากกระทู้นึงเค้าบอกว่าเสียงมันเกิดจาก โรงงานพันขดลวดมาไม่แน่น ผมเอาปืนกาวยิงหรือเอากระดาษกาวแปะไอขวดลวดนั้นเสียงมันจะหายไหม~

Comment

Originally posted by wizardsoul View Post
                              มีคำถามครับคือไปอ่านมาจากกระทู้นึงเค้าบอกว่าเสียงมันเกิดจาก โรงงานพันขดลวดมาไม่แน่น ผมเอาปืนกาวยิงหรือเอากระดาษกาวแปะไอขวดลวดนั้นเสียงมันจะหายไหม~
                              ใช่ครับ ประมาณนั้น ถ้ามันดังจากขดลวดที่มองเห็นก็ดีซิครับ มันดังอยู่ข้างในหม้อแปลงเลย เค้าใช้เครื่องพัน ถ้าจะทำก็ต้องรื้อพันมือ ผมว่าไม่คุ้มนะถ้าจะทำแบบนี้
                              - ไอเสี่ยงนี้มันมีวิธีแก้ที่ได้ผลไหม เปลี่ยนสายที่แถมมาก็ไม่รอดย้ายรูเสียบก็ยังมีเสียงอยุ่ดี
                              ไม่เกี่ยวกับสายไฟครับ เสียงอาจเกิดจากสัญญาณมีสัญญาณรบกวนจากไฟที่ท่านใช้ได้ แต่ถ้าจะให้หายขาดจริง ๆ ต้องแก้ที่ตัวหม้อแปลง

- มีผลต่ออายุการใช้งานไหม ถ้าไม่มีจะได้ใช้ๆไปเพราะขี้เกียจเอาไปเปลี่ยน
                              ไม่มีผลต่อการใช้งาน
                              - ถ้าเอาไปเปลี่ยนมันจะเจอเสี่ยงอีกไหม เห็นบางท่านเปลี่ยน2-3รอบมันก็ยังเจอ
                              ถ้าหม้อแปลงมาจากที่เดียวกัน lot เดียวกันอาจจะเป็นอีก

Comment

Working...
                              X