overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: อัพเกรดคอมครับ !!! >>>>รายละเอียดด้านใน<<<<

OverclockZone Member maggymeen's Avatar

Default อัพเกรดคอมครับ !!! >>>>รายละเอียดด้านใน<<<<

คอมเครื่องนี้ผมซื้อได้เกือบ 2 ปีแล้ว

แต่เข้ามาเห็นคอมหลายท่านเทพๆแล้ว หันมามองดูคอตัวเอง โธ่!

เข้าเรื่องเลยละกัน สเปคคอมผมตามนี้ครับ

INTEL Core 2 Duo E4400 2.00GHZ

M/B: GIGABYTE P35-DS3R

Ram: Kingston 2GB/800

VGA: ASUS ATI Extreme AX550 Series 256MB

HD: Segate (พิมถูกรึปล่าว -*-) 160 GB

PSU: วัตถ์ปลอม 500W Qxide

Case: Qxide

DVD: Combo lite-on

Sound: Creative Sound Blaster 5.1 Ch

Monitor: LCD LG 19"

ใช้งานทั่วๆไปครับ

อยากทราบว่าต้องอัพเกรดอะไรเพิ่มบ้างครับ

งบประมาณ 7000 เกินได้นิดหน่อย

ขอบคุณครับ

ปล. เห็นเวลาคุยกันขั้นต่ำสุดของ INTEL คือ E5xxx ไม่มีใครพูดถึง E4400

เลย

ของเรามันจะโบราณขนาดไม่มีใครพูดถึงเลยหรอเนี่ย -*-

OverclockZone Member rEzNooT's Avatar
    Thammasat Rangsit

ใช้งานทั่วไป ชุดนี้มันก็โอเคแล้วนะครับ

ไม่ต้องไปตามกระแสหรอก ไม่อย่างนั้นก็ไม่มีจบ

อืม..แต่ dvd สมัยนี้ก็ควรจะเป็น dvd rw ได้แล้วครับ...

เอาเป็นว่ารู้สึกว่าคอมติดขัดตรงไหน ก็เพิ่มตรงนั้นก็พอครับ เพื่อสุขภาพกระเป๋าตัง ^^

OverclockZone Member maggymeen's Avatar

ถ้าการใช้งานปกติก็ไม่มีติดขัดครับ ปกติๆ

แต่เวลา เล่น RA3 เวลายูนิตออกมาเยอะๆ จะกระตุกมากเลยครับ

ผมก็ไม่ได้ปรับสุดนะ ปรับกลางๆ เห็นในรายการที่เค้าแข่ง RA3

คอมลื่นปรู๊ดปร๊าดเลย! ไม่รู้ว่าต้องเพิ่มอะไรดี

เอาแบบลื่นหัวทิ่มลงบ่อปลาคราฟเลยอ่ะครับ

ใส่ E8400 กับเพิ่มแรมอีก 2GB ดีมั้ยเนี่ย - -*

OverclockZone Member

ใส่แรมอีก 2G =850.-
    แล้วเปลี่ยนกาดดีกว่าคับ
    GF 9600GT =3200.-
    TT470w=1900.-

5950.-

ขอบคุณครับ

อยากลองดูหลายๆความเห็นนะครับ

ไปนอนก่อนดีกว่า ดึกแล้ว - -*

OverclockZone Member ChoBitz's Avatar

ดูสเปคก็โอเคนะคะ ใช้งานได้ทั่วๆ ถ้าอยากเปลี่ยน เปลี่ยนแค่การ์ดจอกับPSU ค่ะ

พวกPSU วัตต์เทียม เวลาเปิดคอมรำคาญเสียงครางมันค่ะ อิอิ

การ์ดจอเอา4670 ก็พอค่ะ 2800-2900

PSu ก็เอาTG500-U37 500W หรือไม่ก็ TT470W ก็เหลือเฟือค่ะ เวลาเปิดเครื่องจะได้เงียบๆ

เราก็ใช้แรมแค่2GB ก้ใช้ได้ลื่นดีค่ะ ไม่มีปัญหา

ถ้ารู้สึกว่าคอมมันช้าๆ หรืออืดๆ ก็ขอแนะนำนะคะ ให้Scandisk แล้วDefrag จัดเรียงข้อมูล

เสร็จแร้ว ใช้โปรแกรม PCBooter จูนอัพ คอมจะเร็วขึ้นเยอะเลยค่ะ

ป.ล. ฟอรั่มนี้ มีข้อดีเยอะค่ะ เข้ามาอ่านแล้ว ได้ความรู้มากมายเลย

แต่มันมีข้อเสียที่สำคัญอันนึงค่ะ...

คือ คนที่มาอ่านแล้ว จะรู้สึกว่าคอมเรามันตกรุ่นเร็ว ตอนไปซื้อมาประกอบก็รู้สึกว่าทันสมัย

แต่พอมาอ่านในนี้อีกรอบใหม่ จะรู้สึกว่าคอมเราโหลจัง อิอิ

เราว่าต้องทำใจค่ะ จะวิ่งตามเทคโนโลยีคงไม่ได้ค่ะ เพราะมันพัฒนาขึ้นทุกวัน
    Last edited by ChoBitz; 1 May 2009 at 07:53:37.

Bookmarks

Bookmarks