Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom II 920 + AX78 ใน task manager ทำไมเห็นแค่สองหัวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom II 920 + AX78 ใน task manager ทำไมเห็นแค่สองหัวครับ

ผม อัพไบออสแล้วครับ ดูจาก CPU-Z ก็เห็นข้อมูลทุกต้อง
    ใน Device Manager เห็นครบทั้งสี่หัวครับ
    แต่ใน Task Manager เห็นโปรเซสแค่ สองครับ
    ผมลองไปตั้งฟังก์ชั่น Downcore เป็น 4 หัวแล้วก็ยังไม่ได้ครับ
    ไม่ทราบว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ รบกวนแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอนเปลี่ยนได้ลงวินโดว์ใหม่รึยังคับ?

Comment

ยังครับ ต้องลงใหม่ด้วยเหรอครับท่าน
      พอดีใช้ Vista64 อยู่ครับ

Comment

ดันรอครับ ผมก็ใช้ ax78 เหมือนกัน กะว่าจะเอาน่อม 2 มาเล่นอยู่

Comment

น่าแปลกมากๆ bios ล่าสุดยังครับ

Comment

ลองลงใหม่ดิครับ หรือ ถ้าวิสต้ามันจะมี วิธีที่ให้บูตเครื่องไวๆอะครับให้ตั้งเป็น4คอร์ลองดูนะครับ q6600 ผมเคยใช้แล้วตั้งแค่2คอร์เปิด task ดูเหลือ2คอร์ตกใจแทบแย่เลยเปลี่ยนกลับเฮ้อ

Comment

เวรกรรม

ลงวินโดวส์ใหม่ครับ หาย ล้าน%

Comment

ลองเช็คตามที่ผมบอกก่อนแล้วกันนะครับผม เผื่อว่ามีใครไปเล่นอะไรโดยไม่ได้ตั้งใจครับผม

1. Start -> Run and พิมพ์ "msconfig"
                2. เข้าไปที่ Tab ฺ"Boot.ini" จากนั้นมองหา "Advance Option".

3. สังเกตุว่าตรง "/NUMPROC" ถูกเลือกไว้หรือเปล่า ถ้าโดนเลือกไว้ให้เราทำการ Uncheck ออกซะ แล้วทำการ Restart ใหม่ น่าจะหายครับผม

ปล. ตรง "/NUMPROC" เป็นการระบุให้ Windows มองเห็น CPU เป็นจำนวนกี่คอร์ใน Taskmanager ครับผม หวังว่าคงเป็นประโยชน์ และแก้ปัญหาได้นะครับผม โดยไม่ต้องลง windows ใหม่

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
                  ลองเช็คตามที่ผมบอกก่อนแล้วกันนะครับผม เผื่อว่ามีใครไปเล่นอะไรโดยไม่ได้ตั้งใจครับผม

1. Start -> Run and พิมพ์ "msconfig"
                  2. เข้าไปที่ Tab ฺ"Boot.ini" จากนั้นมองหา "Advance Option".

3. สังเกตุว่าตรง "/NUMPROC" ถูกเลือกไว้หรือเปล่า ถ้าโดนเลือกไว้ให้เราทำการ Uncheck ออกซะ แล้วทำการ Restart ใหม่ น่าจะหายครับผม

ปล. ตรง "/NUMPROC" เป็นการระบุให้ Windows มองเห็น CPU เป็นจำนวนกี่คอร์ใน Taskmanager ครับผม หวังว่าคงเป็นประโยชน์ และแก้ปัญหาได้นะครับผม โดยไม่ต้องลง windows ใหม่
                  แจ่ม

Comment

จดๆ เผื่อได้ใช้ 4 หัวบ้าง อิอิ

Comment

ใช้ได้หรือยังครับผม หรือว่าลง windows ใหม่ไปแล้วอ่าครับเนี่ย

Comment

Working...
                      X