overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 72

Thread: ขายลายวงจร 4 LED Color Mix-Color 5 บาท !!! ไปทำเอาเอง

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

Default ขายลายวงจร 4 LED Color Mix-Color 5 บาท !!! ไปทำเอาเอง

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=45547
    จากกระทู้ นี้ ผมโดน สบประมาท อย่างแรง
    มาแนว "ทำให้ได้ก่อนค่อยพูด"
    หรือแนว "อย่าดีแต่ปาก"ได้ ผมจัดให้
    ไม่ขาย แจกวงจรไป ต่อยอดเอาเอง
    ทำเอามัน ขำๆ ให้คนอื่นอิจฉาเล่นๆ
    ผมอยากให้กระทู้นี้เหมือน open source แจกวงจรไปฟรีๆ แล้วไปต่อยอดกันเอาเอง
    ส่วน มีคน ติดต่อ ขอซื้อ บอกเลยครับไม่ขาย!!! อยากได้ไปทำเอง
    อุดมการ อยู่เหนือสตางค์

ส่วนใครจะ เอาวงจรของผมไปทำขายก็ทำ ตามสบายไม่ขอ% อะไร มากขอ แค่Credit ใต้กระทู้เล็กๆพอ!
    ผมไม่รู้หรอกนะครับ ว่าไอ้ผัดกระเพรา จานละ 25 เค้าทำกันยังไง
    ผมรู้แต่ว่า ทำยังไงให้ ทำผัดกระเพรา เอง ในต้นทุน 15 บาทให้อร่อยกว่า 25บาท
    นอกเรื่อง มาเยอะแล้ว เข้าเรื่องกันดีกว่า
    อุปกรณ์ ในการทำ
    1.) แผ่น PCB อันนี้ จะเอา เป็น ไข่ปลาก่อนก็ได้ ถ้าลองทำแล้วติดใจอยากทำเป็น อาชีพค่อยไปซื้อมาแกะเองหรือ ไปสั่งร้านแกะ ไม่เกิน 50
    2.)หลอด LED 3V จะเป็น 2ขา ก็ได้ หลอด SB หลอดละ 3บาท ถ้าเป็น 4ขา หลอดละ 4-5บาท หลอดUV 6 บาท ราคาบ้านหม้อ จำนวน 4 สี สีละ 5หลอด
    3.)R 1/4W 1K โอม 1อัน .50 บาท
    4.)R 1/4W 330 โอม 4อัน 2 บาท
    5.)ทรานซิเตอร์ BC337 4ตัว (อันนี้ ยังไม่มันใจ วันนี้ ลองทำแค่ 8หลอด ถ้า ให้มันขับ 20หลอดอาจจะต้องใช้)
    6.) พระเอกของงานนี้ครับ ICเบอร์ 7493 ฮั่นแน่ ราคามันหรอครับ 18บาทซ๊อกเก็ตอีก 2 บาท
    ส่วนไอ้ตัวนี้ทำงานยังไงเด่วผมจะเล่าต่อไปครับ มาใช้ทำม๊าย IC ไมโคลคอลโทรล ตัวละตั้ง 30-40 เล่นอันนี้ดีกว่าไม่ต้องเขียนโปรแกรมอะไรทั้งนั้น
    7.) สายไฟจากสายโทรศัพท์ ครับ เอาซักพอประมาน
    8.) สวิตซ์ แบบ กดติดปล่อยดับ 1อัน
    อุปกรณ์ ที่เป็นเครื่องมือเครื่องใช้
    1.)หัวแร้ง(คงไม่มีใครเอาไฟแช๊กลนตะกั่วนะ)
    2.)ตะกั่วบักกรี(คงไม่มีใคร เอาหนังกระติ๊ก รัด R ลงPCBหรอก)
    3.)ที่ดูดตะกั่ว
    4.)ที่วางหัวแร้ง(วางเละเทะระวัง เป็นแผลผุพองนะจะบอกให้)
    C ไม่มีความจำเป็นต้องใช้แต่อย่างใดเพราะ ไปต่อจาก PSU คอมซึ่ง มีการกรองกระแสมาอยู่แล้ว
    ส่วน 5 บาทนั้น ไปจ่ายให้ร้านคอม ที่ ท่านผู้อ่าน ไปสั่งพิมพ์เถอะครับ
    Last edited by เสือไรเฟิล; 29 Mar 2007 at 03:41:32.

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

เรามารู้จัก IC ตัวนี้กันดีกว่าครับ
    มันคือ 4-Bit Binary Counters
    หรือง่ายๆ วงจร นับ แบบ 4 BIT 1BIT คือ เลขฐาน 2 1ตัว ก็คือเมื่อมี สัญญาณ ไฟฟ้า ขั้วบวก เข้าไป ก็ จะ นับ ขึ้น 1 ในเลขฐานสองก็คือ
    เริ่มจาก
    0000
    0001
    0010
    0011
    0100
    0101
    0110
    0111
    1000
    1001
    1010
    1011
    1100
    1101
    1110
    1111
    รวม 16STEP จึง มาเริ่มใหม่ โดย การแทน ค่า 1 กะ 0 นั้น คือ 1 คือ ติด 0 คือไม่ติดนะครับ
    ก็ output ที่ออกมา ตาม ขาต่างๆนั้น จะเป็นไฟ 5 V แต่กระแส จะน้อยมากครับ พอขับ หลอด LED ได้ 2-3หลอดเท่านั้น
    Last edited by เสือไรเฟิล; 30 Mar 2007 at 23:23:57.

จองครับ

จองต่อครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ผมขอลบ Comment ทั้งหมดออกนะครับ เพราะมันกลายเป็นสงครามน้ำลายไปแล้ว

ก่อนอื่นขอเตือนอะไรซักเรื่องหนึ่ง

เรื่องการเสียดสีและแดกดันผู้อื่น ว่าไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง

มารยาทการอยู่ร่วมกันในสังคมเป็นสิ่งที่ทุกคนควรจะมี และสำคัญอย่างยิ่งคือการให้เกียรติกัน ไม่ว่าจะเป็นผู้ซื้อหรือผู้ขาย

ในกรณีของกระทู้นี้ ผมเข้าใจเจตนาของเจ้าของกระทู้ดี ว่าต้องการจะทำอะไร

นั่นคือสิ่งที่ผมเคยเตือนไปแล้วครั้งหนึ่ง ไม่น่าจะให้ผมต้องออกมาเตือนอีกเป็นครั้งที่สอง

มูลค่าสินค้าที่คุณคิดมา มันอาจจะถูกกว่า แต่คุณได้รวมค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา ลงไปรึยัง

ไม่ว่าจะเป็นแผงวงจร ic ตัวหลอด led

ถ้าคนๆเ้ดียว ซื้อมาทำแค่ไม่กี่ชิ้น บวกกับค่าเดินทาง ไม่แน่ อาจจะแพงกว่าทำสำเร็จก็ได้

เท่าที่ผมคำนวณเนี่ย

มูลค่ารวมที่เจ้าของกระทู้วางไว้ กับของที่เค้าทำขาย ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ เมื่อรวมค่าเดินทาง

หรือถ้าใครเสกของเหล่านี้ออกมาได้ โดยไม่ต้องเดินออกจากบ้าน นั่นค่อยว่ากัน

อีกอย่าง กับคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ ต่อให้มีทุกอย่างมากองตรงหน้า ก็ใช่ว่าจะทำได้ อย่างผมเนี่ย เคยลองบัดกรี ทำกี่ทีๆ ตะกั่วก็เลอะตลอด ยิ่งแผงวงจรเล็กๆ ยิ่งแล้วใหญ่

ถ้าจะบอกว่า มันเหมาะกับคนที่มีพื้นฐานอิเล็กอยู่แล้ว .... วงจรแบบนี้ คนที่เรียนอิเล็กก็หาข้อมูลเองไม่ยากหรอกครับ แทบไม่จำเป็นต้องเอามาบอกกันด้วยซ้ำ เจตนากับจุดประสงค์ที่บอก ขัดแย้งกันสิ้นเชิง

หากคุณต้องการเผยแพร่ความรู้ ไม่ต้องอ้างบุคคลที่สามเพื่อใช้เปรียบเทียบองค์ความรู้ของคุณ เพราะนั่นหมายถึงคุณกำลังจงใจเสียดสี หรือดูถูกผู้อื่น

บอร์ดนี้ยินดี สำหรับการแลกเปลี่ยนความรู้ แต่ไม่ยินดีเลย ถ้าจะใช้ความรู้มาโจมตีผู้อื่น

ผมขอย้ายกระทู้ไป Modify Zone เพื่อให้ตรงกับจุดประสงค์ในการเผยแพร่ความรู้

แต่ถ้ายังมี Comment สาดน้ำลายกันอีก

กระทู้นี้จะหายไปทันที
    Last edited by พีคุง; 29 Mar 2007 at 08:37:45.

OverclockZone Member หนอนซ่า's Avatar

โอ้ว ตื่นเช้ามาหายหมดเลย

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

Quote Originally Posted by พีคุง View Post
    ผมขอลบ Comment ทั้งหมดออกนะครับ เพราะมันกลายเป็นสงครามน้ำลายไปแล้ว

ก่อนอื่นขอเตือนอะไรซักเรื่องหนึ่ง

เรื่องการเสียดสีและแดกดันผู้อื่น ว่าไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง

มารยาทการอยู่ร่วมกันในสังคมเป็นสิ่งที่ทุกคนควรจะมี และสำคัญอย่างยิ่งคือการให้เกียรติกัน ไม่ว่าจะเป็นผู้ซื้อหรือผู้ขาย

ในกรณีของกระทู้นี้ ผมเข้าใจเจตนาของเจ้าของกระทู้ดี ว่าต้องการจะทำอะไร

นั่นคือสิ่งที่ผมเคยเตือนไปแล้วครั้งหนึ่ง ไม่น่าจะให้ผมต้องออกมาเตือนอีกเป็นครั้งที่สอง

มูลค่าสินค้าที่คุณคิดมา มันอาจจะถูกกว่า แต่คุณได้รวมค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา ลงไปรึยัง

ไม่ว่าจะเป็นแผงวงจร ic ตัวหลอด led

ถ้าคนๆเ้ดียว ซื้อมาทำแค่ไม่กี่ชิ้น บวกกับค่าเดินทาง ไม่แน่ อาจจะแพงกว่าทำสำเร็จก็ได้

เท่าที่ผมคำนวณเนี่ย

มูลค่ารวมที่เจ้าของกระทู้วางไว้ กับของที่เค้าทำขาย ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ เมื่อรวมค่าเดินทาง

หรือถ้าใครเสกของเหล่านี้ออกมาได้ โดยไม่ต้องเดินออกจากบ้าน นั่นค่อยว่ากัน

อีกอย่าง กับคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ ต่อให้มีทุกอย่างมากองตรงหน้า ก็ใช่ว่าจะทำได้ อย่างผมเนี่ย เคยลองบัดกรี ทำกี่ทีๆ ตะกั่วก็เลอะตลอด ยิ่งแผงวงจรเล็กๆ ยิ่งแล้วใหญ่

ถ้าจะบอกว่า มันเหมาะกับคนที่มีพื้นฐานอิเล็กอยู่แล้ว .... วงจรแบบนี้ คนที่เรียนอิเล็กก็หาข้อมูลเองไม่ยากหรอกครับ แทบไม่จำเป็นต้องเอามาบอกกันด้วยซ้ำ เจตนากับจุดประสงค์ที่บอก ขัดแย้งกันสิ้นเชิง

หากคุณต้องการเผยแพร่ความรู้ ไม่ต้องอ้างบุคคลที่สามเพื่อใช้เปรียบเทียบองค์ความรู้ของคุณ เพราะนั่นหมายถึงคุณกำลังจงใจเสียดสี หรือดูถูกผู้อื่น

บอร์ดนี้ยินดี สำหรับการแลกเปลี่ยนความรู้ แต่ไม่ยินดีเลย ถ้าจะใช้ความรู้มาโจมตีผู้อื่น

ผมขอย้ายกระทู้ไป Modify Zone เพื่อให้ตรงกับจุดประสงค์ในการเผยแพร่ความรู้

แต่ถ้ายังมี Comment สาดน้ำลายกันอีก

กระทู้นี้จะหายไปทันที
    ดีมากเลยครับ ท่านพี่คุง

OverclockZone Member wezapure's Avatar

งะ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ให้มันรู้ซะบ้าง ไผเป็นไผ

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

รักกันไว้เถิด เกิดมาร่วมบอร์ด OCZ เดียวกัน อิอิ

ในมุมมองผมนะ ไอ้ของแค่นี้ผมก็ทำได้ สบายๆ
    แต่ผมไม่ค่อยมีเวลา บางครั้งก็อยากซื้อสำเร็จรูปไปเลย
    อยากเอามาใช้ไวๆ ผมเข้าใจครับ

1230..
    Guest

สุดยอด ท่านพีคุง

ผู้มาเยือนคนค้าขาย
    Guest

Default เห็นด้วย

เห็นด้วยกับ คอมเมน คุณPคุง นะ

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

ขอวิธีทำอย่างละเอียดด้วยนะคร้าบบบบ ขอบคุณมากคร้าบบบ

วิธี ทำ นี่เด๋วค่อยๆ อัพไปครับ จองไว้ 4 คอมเม้นน่าจะพอละ เด่วผมไปหาVISIO มาลงก่อนจะได้แจกวงจรได้

OverclockZone Member hideto13's Avatar

เอาแว้ววววว ครับ mega clever เจอ mega cleaner ......................
    .................................อดอ่านเลยเรา

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ใช้ Illustator ไม่ได้หรือครับท่าน Visio มันเอาอออกมาเป็นลายเส้น Path มะล่ายครับ
    ลองดูนะฮับ Illustator

จะลองทำดู ชักอยากทำม่างซะเระ

เอาลาย+วิธีประกอบ มาลงเร็วๆ นะครับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ดีมากครับ

ใจเย็นๆ เมื่อคืนโดนด่า ซะเสียวันนี้ อาริยะขัดขืนไม่ ลงวงจร แต่จะพาไปรู้จักกะ พระเอก IC สุดๆของเราซะก่อน

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

ไอซี เป็น Flip Flop รึป่าว ครับ แล้ว ใช้ สวิท ใน การ ทริก สัญญาณ โดย Output ก็นำไปวางต่อ LED ตาม ที่เราวางแผนไว้
    แล้วใช้ MCS-51 ทำเป็นโปรแกรม การวิ่ง ของ สี LED ด้วย จะสวยเพิ่มอีกประมาน 250% เลยนะครับ อิ ๆ พูดไปนั้น

IC เป็น 4 BIT ไบนารี่ ครับ แล้วไม่ต้องใช้ IC ตัวอื่นเลย ใช้แค่ ทรานซิสเตอร์ ขยายกำลังเพื่อขับ LED เท่านั้น

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks