overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ฮาดดิสเพิ่มและลบข้อมูลดับเครื่องแล้วกลับมาเหมือนเดิมทำไงดีครับ

OverclockZone Member antismart's Avatar

Default ฮาดดิสเพิ่มและลบข้อมูลดับเครื่องแล้วกลับมาเหมือนเดิมทำไงดีครับ

คือว่า ผมมีฮาดดิส2ตัวตัว1เป็นไดลงวินโดว์อีกตัวเก็บข้อมูล

อยู่มาวันหนึ่ง อันที่เก็บข้อมูลมันมีอาการดังนี้ครับ มันลบข้อมูลแล้วรีเครื่องมาใหม่

ตอนยังไม่รีข้อมูลหายตามปกติ

และเพิ่มข้อมูล รีเครื่องหาย ไม่มีไรเหลือ ตอนยังไม่ได้รี ข้อมูลเพิ่มได้ตามปกติ

ฟอในวินโดว์แล้วไม่ได้

ฟอแมกในบูดได้(ที่ตอนจะลงวินโดวใหม่อ่ะ)ได้ แต่พอเอามาเปิดในฮาดดิสหลักเป็นไดข้อมูลอีกข้อมูลก็เป็นเหมือนเดิมไม่มีไรหาย อาการก็ยังเหมือนเดิม

ผมจะทำยังไงดีครับ ใครเก่งช่วยผมหน่อยนะครับ

ปล.ฮาดดิสหลักผมลงวินใหม่หลายที่แล้ว ปกติ อันที่เป็นปัญหานี้มาเสียบถืงอันหลักจะลงวินใหม่แล้วมันก็เปงเดิม

ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่านถ้ารู้ช่วยผมหน่อยนะครับ

OverclockZone Member antismart's Avatar

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับว่ามันต้องแก้ยังไง

แงแงๆๆๆ ช่วยหน่อยนะครับ

บอกหน่อยนะครับบบ

OverclockZone Member

อ่านแล้ว งง เรียบเรียงข้อความใหม่ก็ดีครับ

เดาๆ ลูกที่ไม่มีปัญหาใช้ได้ปกติ
    แต่อีกเสียบอีกลูกเพิ่มเข้าไปมันเลยเกิดปัญหา

ลอง ลบ patition ของลูกที่มีปัญหา แล้วสร้างใหม่ ไม่ต้องพ่วง hdd อื่น ใช้แค่ตัวมีปัญหาตัวเดียวแล้วลง windows ใหม่ใช้งานดู

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ผมเคยเป็นนะอาการเหมือนกัน แต่หลังจากลงวินโดว์ใหม่ผมก็หายเลยอะ

มี2ตัวไงฮาดดิสอ่ะ อันหนึ่งดีๆๆนี่แระ (ไม่น่าเอามาทำให้งงเลยอันนี้)

ฮาดดิสอันที่เสียมันก็เป็นฮาดดิสที่เอาไว้ติดเป็นได Dไง เอาอันที่ไม่เสีย เป็นไดCลงวินโดว์อะ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ใช้ภาษาที่เข้าใจง่ายๆหน่อยก็ดีครับ อ่านแล้วงงกับศัพท์

OverclockZone Member

เวลา จขกท ทำการ copy ข้อมูลหรือลบข้อมูล ได้ทดลองใช้ข้อมูลนั้นก่อนหรือไม่ว่าเกิดการเปลี่ยนแปลงจริง..อาการมันแปลกๆอยู่นะครับ

ผมเล่าใหม่แบบเนียนๆๆเลยล่ะกัน ผมมีฮาดดีส 2ตัว ตัว1ผมทำเป็นเก็บไว้โดว์ทำเป็นLocal Disk C
    อีกตัวทำเป็นLocal Disk D อันนี้ล่ะที่มีปัญหา คือมันจะเอาข้อมูลเก่าจากที่ตอนยังไม่มีปัญหา อกกไม่ได้เลย
    คือลบแล้ว พอรีเครื่องมันจะกลับมาเหมือนเดิม แล้วจะเอาข้อมูลใหม่เพิ่ม พอรีเครื่องมันก็หาย ฟอแมต แล้ว ก็ฟอแมตไม่ได้ ผมเลยฟอแมตในบูต ได้ แต่พอเอามาเสียบอีกมันก็เป็นข้อมูลเดิมและอาการเดิม ไม่เปลี่ยนเลย

ยังงี้อ่ะครับช่วยหาวิธีแก้ช่วยหน่อยนะครับ

OverclockZone Member hitzrer's Avatar

งง ... เรียบเรียงภาษาไทย (ภาษาประจำชาติไทย) ดีดี ครับ ^^

OverclockZone Member tineny's Avatar

ยิ่งอ่านยิ่งงง

เอาง่ายๆ เอาแผ่น hiren ฟอร์แมท ให้หมดทั้ง 2 ลูก ดูซิว่ามันจะว่ายังไง ถ้ายังไม่ได้อีก เคลมโลด

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

เหมือน hdd ไม่ให้สามารถเพิ่มหรือลบข้อมูลออกไปได้ (รีคอมก้กลับมาเหมือนเดิม)

อาการเป็นยังงี้รึป่าวคับ

OverclockZone Member hitzrer's Avatar

ยิ่งมีข่าว ซีเกท อยู่ด้วย ...
    ไม่ใช่คุณ จขกท. โดนแล้วหรอครับ อ้างอิงจากนี่ ครับ ..

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=378728

Quote Originally Posted by propro View Post
    เหมือน hdd ไม่ให้สามารถเพิ่มหรือลบข้อมูลออกไปได้ (รีคอมก้กลับมาเหมือนเดิม)

อาการเป็นยังงี้รึป่าวคับ

แบบนี้ล่ะครับ ง่ายๆเลยนะครับ ลบได้อยู่แต่รีเครื่องแล้วกลับมาเหมือนเดิม เพิ่มได้รีเครื่องข้อมูลที่เพิ่มก็หาย เป็นยังงี้อ่ะครับ

ฟอแมตไม่ได้ทั้งในวินโดว์มันจะขึ้น เด๋วมีภาพ

แล้วฟอแมตในbootก็ไม่ได้มันจะฟอแมตอยู่แล้วก็จะกลับมาตรงแบ่งพาสิชั่นอีกวนอยู่อย่างงี้ตลอด
    Last edited by antismart; 4 May 2009 at 09:44:04.

^
    ^
    ^ดูให้หน่อยนะครับ

ดันๆๆๆช่วยหน่อยนะครับบ

Bookmarks

Bookmarks