overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ทำไมมันร้อนมากมายขนาดนี้ครับเนี่ย

OverclockZone Member
    เดอะัมอลล์บางกะปิ ลาดพร้าว นวมินทร์ Happyland

Default ทำไมมันร้อนมากมายขนาดนี้ครับเนี่ย

พอดีเพิ่งไปซื้อ CCF มา แต่ยังไม่มีเวลาประกอบครับ

ก็เลยเปิดโปรแกรมมาวัดค่าความร้อนก่อนติดตั้ง ว่าจะเปลี่ยนแปลงแค่ไหน

นึกไม่ออกว่าจะทำไงให้ full load

เห็นพวกท่านๆ ทั้งหลายเอา hyper pi มารัน ผมก็เลยเอามั่้ง (ด้วยความเสี้ยน)

กด 1M ผ่าน ดูค่าความร้อน อืม ยังพอรับได้

กด 2M ผ่าน ดูค่าความร้อน อืม ยังพอรับได้ (ดูในรูปนะครับ)

แต่ พอกด 4M เท่านั้นแหละ มันเกิดอาการแบบนี้ครับ

ไอ้โปรแกรม hyper pi นี่มันทำให้ CPU ผมทะลุ 100 องศาได้เลยหรอครับ

หรือว่า เครื่ืองผม มีปัญหาตรงไหน - -

Spec E8400
    MB P5Q
    PSU icute 650w

รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ

ปล.ขออภัยที่ไม่ได้ย่อรูปครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ใส่ซิงค์ไม่แนบหรือเปล่าครับ?

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ทาซิลิ โคนรึป่าว

เดอะัมอลล์บางกะปิ ลาดพร้าว นวมินทร์ Happyland

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    ทาซิลิ โคนรึป่าว

นั่นซิ ผมก็สงสัยอยู่

พอดีวันที่ไปจัดคอม ด้วยความขี้เกียจ เลยให้ร้านเค้าประกอบลงเคสให้ แล้วตัวเองไปกินข้าวอ่ะครับ - -*

เดี๋ยววันพรุ่งนี้หลังเลิกงาน กลับมาถึงบ้าน คงมีคำตอบแหละครับ เพราะจะรื้อออกมาใส่CCF

ถ้ามันไม่ทาซิลิโคนให้ จะมาบอกว่าร้านไหนนะครับ

ว่าแต่ CCF นี่ใส่บอร์ดผมได้รึเปล่านะ ไอ้ P5Q เนี่ย ซื้อมาแล้วด้วยซิ ลืมคิดไป -*-
    Last edited by vaingum; 1 May 2009 at 23:30:13.

OverclockZone Member Lyant's Avatar

เซ็นเชอร์ติงต๊องแล้วครับ...ของผมก็เคยเป็น 112 องศา คงที่ตลอดเลย...
    รูป รูป

Quote Originally Posted by Lyant View Post
    เซ็นเชอร์ติงต๊องแล้วครับ...ของผมก็เคยเป็น 112 องศา คงที่ตลอดเลย...

ง่า งี้ผมต้องส่งเมนบอร์ดไปเช็คเซ็นเซอร์หรือครับเนี่ย

ไม่หรอกครับ ลองเเกะมาดูก่อน ว่าซิลิโคนทาเปล่า ถ้ามันเพี้ยน ผมว่าไม่เพี้ยนเเค่นี้หรอกครับ

OverclockZone Member butaplus's Avatar
    ตรงข้ามหลวงปู่ต้นไทร ดำเนินสะดวก

งืมๆ ปกติ อุณภูมิ ที่ core#0,core#1 จะต้องสูงกว่า cpu ประมาณ 10องศา ไม่ใช้หรอครับ ผมคิดว่า BIOS อาจจะเพี้ยนนะครับ ลอง clear CMOS หรือ UP BIOS ดูก่อนอ่าครับ

ของผมเทสได้ 58องศา ห้องไม่แอร์ Super Pi 4mb

Quote Originally Posted by butaplus View Post
    งืมๆ ปกติ อุณภูมิ ที่ core#0,core#1 จะต้องสูงกว่า cpu ประมาณ 10องศา ไม่ใช้หรอครับ ผมคิดว่า BIOS อาจจะเพี้ยนนะครับ ลอง clear CMOS หรือ UP BIOS ดูก่อนอ่าครับ

กลับมาประกอบ CCF ลงเรียบร้อย

แต่ เมื่อรัน hyper Pi 4M ก็ผลเหมือนเดิม 112C

เซ็นเซอร์หลอน หรือว่าผมประกอบอะไรผิดรึเปล่าอ่ะครับเนี่ย -*-

แล้วอีกอย่าง ไอ้ Speed step ใน Bios มันหายไปซะดื้อๆเลยอ่ะครับ ทำไงดีหว่า

ผมทำตรงไหนมันพังรึเปล่าหว่า เพิ่งเคยประกอบซิงค์แปลกๆ แบบนี้ครั้งแรกซะด้วยซิ - -*
    Last edited by vaingum; 2 May 2009 at 23:58:05.

อีกอย่าง ผม OC ไป 3.6 ใส่ 400x 8.5 ไป ตั้งไฟ Auto

มันได้อย่างในรูปนี่อ่ะครับ

มันร้อนไปรึเปล่า??? หรือว่าผมทาซิลิโคนไม่ดีพอครับเนี่ย

OverclockZone Member Godstep's Avatar

sensor มันเพี้ยนป่าวครับ อุณหภูมิ cpu มันจะไม่******งจากอุณหภูมิ core มากนัก

ถ้าใส่ซิ้งไม่แน่นหรือซิลิโคนบางไป เปิดเครื่องมาอุณหภูมิมันจะพุ่งไป 70-80 เลย

OverclockZone Member TEEHUNTER's Avatar

ไม่ต้องตกใจอะไรไปครับ มันเป็นทั้ง P5Q ทุกรุ่นเลยครับผมใช้ P5Q-E อยู่ก็เป็น รีเครื่องก็เป็นปกติหมือนเดิม หรือบางที่รำคาญก็ปล่อยมันซัก2-3ชั่วโมง หาโหลดบิตไปเล่นๆไปซักพักก็กลับมาเป็นปกติครับ Flash bios ก็ไม่หายอ่ะครับ ไม่รู้เป็นที่อะไรถ้ามีอุปกรณ์วัดอุณหภูมิ โดยเฉพาะจะเห็นว่ามันยังอยู่กับที่ไม่ได้ขึ้นไปถึง 112 องศาอย่างที่เห็นจากโปรแกรมครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ดูก็รู้ว่ามันเพี๊ยน อย่าดูค่าแมกซ์อย่างเดียวครับดูมินด้วย รูปที่ 2 มัน 1 องศาอ่ะ บ้านท่านอยู่ขั้วโลกหรอครับ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks