Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่องจอ CRT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่องจอ CRT

คือจอผม(CRT)พอเปิดจะต้องรอนานมากกกกกกครับบางทีก็ 2 ชม.ติด บางทีก็ 2 วันติด
    ที่ไม่ติดนี่คือภาพไม่มานะครับจอดำเหมือนไม่ได้เปิด แล้วตรงแสงไฟที่ปุ่มเปิดจออะครับ ปกติเมื่อก่อนถ้าเปิดมันจะเขียวเลยใช่ไหมครับ
    แต่นี่มันเขียวกระพิบๆจากกระพิบเร็วมากจนช้าลงเรื่อยๆจนภาพมาอะครับ บางทีก็ช้ามากๆแล้วถ้ากดเปิดเครื่องภาพก็จะติดเลยครับ
    เซ็งโครตเลยครับ แต่ถ้าติดแล้วจะไม่ดับอีกเลยใช้งานได้ปกติมากๆครับ อยากทราบว่ามันเป็นที่อะไร ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ

จอ CRT ปัจจุบันนี้ คงไม่คุ้มที่จะซ่อมแล้วน่ะครับ
    แต่ถ้าจำเป็นและต้องการใช้เฉพาะ CRT จริงๆ
    น่าจะหาซื้อมือ 2 ดีกว่า
    ราคาตลาดมือ 2 เท่าที่ผมเคยผ่านตาเห็นประกาศขาย ถ้าจำไม่ผิด
    ก็น่าจะ 500-1500 ไม่เกินนี้

Comment

อยากทราบปัญหาที่เกิดขึ้นอะครับ ว่ามันน่าจะเสียที่อะไรครับ

Comment

ไอ้อาการแบบนี้ผมก็เคยเจอครับ คาปาซิเตอร์ไม่ก็ flyback ที่เกี่ยวข้องกับระบบจุดไส้หลอดเสื่อม ต้่องเปลี่ยนเอาครับ ถ้าเป็น flyback รั่ว ก็เอา eproxy ปะเอาครับ(ถ้าไม่อยากเปลี่ยน) ไม่ก็ไส้หลอดสกปรกมากครับ มันมีวิธีล้างให้สะอาดเหมือนใหม่ มันต้องเอาไฟสปาร์ค (มันยากแล้วก็อันตรายครับ ทำพลาดมากไปก็พังได้เลย)

Comment

เคยเป็นตอนใช้คอมเครื่องเก่าอ่ะ นานๆเป็นที ขยับๆสาย รีสตาร์ทหลายๆรอบก็หายอ่ะ
          ตอนนี้กฌ็ช้ crt อยู่ เหอะๆ

Comment

ใช่ครับบางทีรีสตาทแล้วติดซะงั้น ลองเปลี่ยนไปใช้จอน้องเปิดติดทุกรอบคิดว่าไม่น่าเป็นที่ ตัวเคสอะครับ
            น่าจะเปนที่จอ *0*

Comment

ไหนๆก็เกี่ยวกับ CRT แล้ว
              ขอถามด้วยครับ
              รู้สึกว่าจอมันสว่างไม่คงที่น่ะครับ เดี๋ยวสว่างเดี๋ยวมืด
              บางทีนั่งทำงานอยู่ตาลายมากๆ
              คิดว่าน่าจะเป็นที่อะไรครับ แก้อย่างไร ใช้มานานมากครับ 7 ปีแล้ว(ไม่อยากเปลี่ยนเป็น LCD งานผมมันต้องใช้ CRT จริงๆ)
              ตั้งแต่เคสตัวแรก จนตอนนี้เคสตัวที่ 4 แล้ว...

Comment

Working...
              X