Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่องของเคสครับ พอดีเป็นเรื่องที่ตัดสินใจยากกกมากก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่องของเคสครับ พอดีเป็นเรื่องที่ตัดสินใจยากกกมากก

พอดีเพิ่งมีความรู้เรื่องการแต่งคอมมาจากเวปนี้มาได้ไม่นาน ปกติผมใช้แมคเลยไม่ได้สนใจพีซีเท่าใดนักแต่ช่วงนี้ต้องทำงานผ่านพีซีมากขึ้นและประกอบได้เครื่องใหม่เลยได้ความรู้จากพวกพี่ๆน้องๆในเวปนี้มากเลยครับ ตอนนี้เคสเก่าเริ่มเละเมื่อโดยผมชำแหละด้วยการตัดพลาสติกหน้าเคสใส่พัดลมลงไป เพื่อความที่ต้องการให้เครื่องเย็นเพราะเครื่องอยู่มุมโต๊ะด้วยอ่ะคับ ทีนี้เลยมาดูตามกระทู้ก็ดันเจอแต่ละท่านแต่งซะสวยๆ ผมเลยเกิดกิเลสอย่างแรง อยากได้เคส cooler master แต่ก็ไปเจอเคสนินจาเหมือนกัน เจ้าของร้านก็ดีเล่นแนะนำ cooler master เพราะร้านแกขายแต่ของ cooler (พันธ์ทิพย์ งามนะครับ) ทีนี้ผมควรใช้เคสตัว 3400 ของคูสดีหรือว่าไปหาเคสแปลกๆที่มีพัดลมเยอะๆ คือผมก็ไม่รู้จาเล่นเคสแพงดีไหมยังไงช่วยแนะนำที ใจหนึ่งอยากได้ แต่ใจหนึ่งก็อยากที่จะประหยัดครับ (โดยค่าเมาส์กับแผ่นรองก็ล่อไปจะครึ่งหมื่นแหละ)

ถ้าอยากได้เคสสวยๆ เรื่องรูปสักษณ์ คงแล้วแต่ความชอบครับ แต่มาตรฐานที่่แนะนำก็คือ

- ฝาข้างใส
    - พัดลมขนาด 12 CM อย่างน้อย หน้า 1 หลัง 1
    - เสียบ HDD กับ DVD โดยไม่ต้องขันน๊อต

มาตรฐานนี้ น่าจะเริ่มต้นที่ราคาประมาณ 1400.- แล้วก้อจะค่อยๆ แพงขึ้นตามลูกเล่นและความสวยครับ เลือกเอาตามชอบ

Comment

ขนาดเม้าส์กับที่รอง ยังซื้อได้เลย (ส่วนตัวผมเองว่ามันเวอร์ไปหน่อยไอของพวกนี้)

เอาตังไปลงอย่างอื่นดีกว่า เช่น ซาวการ์ด ลำโพง จอ เพราะคิดว่าคุณน่าจะซื้อมาเล่เนเกมส์ (เม้าส์)

น่าจะได้อะไรที่มันส์กว่า เมาส์เยอะ

นา นา จิต ตัง ครับ ของแบบนี้

ส่วนเคส ผมว่าแล้วแต่ความชอบ

ถ้าอยากได้คอมสวยๆ ทานก็ต้องซื้อละครับ ถามว่าจำเป็นไหม ตอบได้ว่า ไม่ เท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นผม ผมซื้อ 5+ เพราะชอบเคสสวยๆ ดูดีมีสกุล อีกอย่างมันช่วยเรื่อง ระบายความร้อนด้วย

Comment

Cooler Master ของเค้าดีจริง ราคาตามคุณภาพครับ

ว่าแต่เคสแปลกๆที่มีพัดลมติดเยอะๆนี่แบบไหน++

Comment

ใช่เคสก็ควรให้ความสำคัญ เพราะเป็นตัวกำหนดความร้อนด้วย

Comment

ตอนนี้ผมเป็นมือใหม่มากหัดศึกษาอยู่อ่ะคับแต่ตอนนี้ค่าความร้อนในเครื่องผม
            ใช้ Everest วัดอ่ะคับช่องอุณหภูมิมานขึ้นดังนี้
            Motherboard 40 องศา
            CPU 42
            CPU-core1 49
            CPU-core2 44
            CPU-core3 46
            CPU-core4 45
            GPU Diode 58
            Temperature#1 73
            Temperature#2 66
            นี่ถือว่าปกติไหมครับ รบกวนพี่ๆน้องๆ ให้ความเห็นหน่อยคับผมว่าจาต้องเปลี่ยนเคสแหละ

Comment

^^^ มันก็ปกติครับ แต่ค่อนข้างจะร้อนนะ temp อะ

Comment

ผมก็งงมานร้อนนี่เกิดจากตัวเคสป่ะครับผม แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนพัดลมซีพียูมาเพราะว่าเอาแบบทำมะดาก่อนอ่ะคับนี่ก็เล็งๆซื้อเคสมาสเตอร์คูสมาก่อนแล้วจาถอยวี 8 แต่ตอนนี้บ่จี๋เลยค่อยๆทีละสเต็ปอ่ะคับ

Comment

cm690ดิครับ พิมพ์นิยมไม่แงมาก ทางลมดี แต่พัดลมแถมมาให้ไม่เยอะนะครับ แต่มีช่องให้ติดพัดลมเยอะมาก(รอบตัวเคสเลยครับ)ต้องไซ้อมาใส่เพิ่มเอง แถมจัดสายง่าย เนื้องานดีมาก 2900ถือว่าคุ้มค่าตัวที่เดียว

Comment

Originally posted by lampofgod View Post
                    ใช่เคสก็ควรให้ความสำคัญ เพราะเป็นตัวกำหนดความร้อนด้วย
                    ก่อนหน้านี้ใช้เคส GVIEW รุ่นเก่าใส่พัดลมเต็มที่สุดท้ายก็ไม่เย็นพราะตัวเคสนำอากาศเข้า-ออกไม่เป็นระบบ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่เป็นเคส ICute S901 ด้านหน้าเป็นแบบรังผึ้งเหมือน Centurion 5 ฝาข้างใสใส่พัดลม 12cm ได้ 2 ตัว ตอนนี้เอาไปวางในห้องที่ร้อนเก่าเดิมแต่ตัวเคสระบายความร้อนได้เย็นเจี๊ยบเลยคับ อิ.อิ..

Comment

Lian Li ครับ

Comment

ถ้า อยากได้ถูกๆและค่อนข้างระบายอากาศดีลองดู iCute S901 ครับ 1850 ประมาณนี้ครับ

Comment

Working...
                        X