overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: จะติดตั้ง Windows XP บน Notebook ที่ CD Rom เสียและไม่สามารถบูทผ่าน USB อย่างไรดี

OverclockZone Member Kingpower's Avatar
    รามอินทรา-ลาดพร้าว

Default จะติดตั้ง Windows XP บน Notebook ที่ CD Rom เสียและไม่สามารถบูทผ่าน USB อย่างไรดี

จะติดตั้ง Windows XP บน Notebook ที่ CD Rom เสียและไม่สามารถบูทผ่าน USB อย่างไรดี

ปวดหัวมาหลายตลบแล้วครับ ยังหาวิธีไม่ได้ซะที ปัญหามีหลายสเตปมาก เริ่มตั้งแต่
    ปัญหา
    ก.Notebook ตัวนี้ CD Rom เสีย
    ข.ไม่สามารถบูทผ่าน USB ได้(เครื่องรุ่นเก่าครับ)
    ค.ใน Harddisk ไม่มีข้อมูลอะไรเลย
    ง.Notebook ไม่มี Floppy Disk

อุปกรณ์ที่มี

1.Computer Notebook ASUS A2L (เป็นรุ่น Harddisk แบบ IDE, SD Ram)
    2.HDD External Box IDE 2.5"
    3.Flash Drive
    4.แผ่นโปรแกรมเท่าที่หาได้ และที่เพื่อนแนะนำมา เช่น Ghost เป็นต้น
    5.PC Computer 1 เครื่อง

ตอนนี้มีเท่านี้ครับ พยายามทำมาหลายวิธีแล้วและหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตแล้วก็ยังไม่ผ่านซะที
    เช่น ถอดเอา Harddisk Notebook มาใส่กล่อง External แล้วเสียบต่อเข้ากับเครื่อง PC จากนั้นทำไฟล์ Ghost แล้วเซฟลง Harddisk Notebook แต่ปัญหาคือจะทำอย่างไรให้ Notebook มองเห็นไฟล์ Ghost
    ใน Harddisk เพราะถ้าเซฟลงไปตรงๆเลยมันก็ไม่สามารถบูทเพื่อไปจัดการมันได้เลย ผมต้องการเข้าไปรัน Dos ก่อนเพื่อเรียกใช้ไฟล์ Ghost อ่ะครับ

คำถาม
    A.จะทำให้ใช้ Dos ใน Notebook ทำอย่างไรดี(อาจหมายถึงการทำ Boost Disk)
    B.การทำ Ghost ข้ามเสปกจาก PC ไป Notebook ทำได้หรือไม่ และจะมีปัญหาอะไรบ้าง
    C.ท่านใดมีวิธีอื่นแนะนำก็เชิญเลยครับ ตอนนี้เปิดรับทุกทางเลือก แงแงแง

D.การ Ghost ข้ามสเปค สามารถ Ghost จาก PC ลง Harddisk External ของ Notebook โดยตรงได้หรือไม่

ช่วยด้วยนะครับ แงแงแง
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member benz_sn's Avatar
    ม.นเรศวร(พิษณุโลก)

เคย" มีคนบอกว่า

"ให้เอา hdd ไปต่อเข้ากับอีกเครื่อง แล้วทำเหมือนลง windows แต่ให้เลือกลงในไดร์ ที่เราเอาไปเพิ่ม

พอ copy ไฟท์ ต่างๆเสจ ให้ปิดเครื่อง แล้วนำ hdd กลับมาเสียบที่เครื่องเก่า "

ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือป่าวน่ะคับ ยังไม่เคยทำ

แต่พอดีมีคนรู้จักเค้าเคยบอกผมมาแบบนี้

OverclockZone Member Kingpower's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member benz_sn's Avatar
    ม.นเรศวร(พิษณุโลก)

ไงก็ลองดูน่ะคับ

ผมเองก็ไม่แน่ใจ เหมือนกันว่าจะได้ไหม : ))

เดว ขอตัวไปนอนก่อนละค๊าฟฟ

OverclockZone Member tiksna's Avatar

ใช้ external CD-RW ซิ อิอิ

external CD-RW มันต้องต่อทาง usb เหมือนกัน ซึ่งคอมรุ่นเก่าไม่สามารถใช้สำหรับลงวินโดว์ได้อ่ะครับ

แต่ตอนนี้กำลังพยายามบูทจาก hdd โดยตรง(สร้างไฟล์เหมือนแผ่นบูท) ไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือไม่อย่างไร ไว้จะมาเล่าให้ฟัง

สู้ต่อไป

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

เอาไปอ่านดูครับเป็นวิธีลงโดยที่ติดตั้งจากhddเลย
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    เอาไปอ่านดูครับเป็นวิธีลงโดยที่ติดตั้งจากhddเลย
    ขอบคุณครับ ขอ save เก็บไว้ใช้ยามจำเป็น ติดตั้งผ่าน dos

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ได้เลยครับท่านผมได้มาจากพี่ที่รู้จักอีกทีครับเขาเก่งมากมายเลย

OverclockZone Member soongying's Avatar

แนะนำลง Win98, me หรือ 2000
    ก็อปไปวางใน HDD แล้ว Set up ใน Dos เลยครับ
    เสร็จแล้ว ค่อย Up XP แบบ update เอา

OverclockZone Member soongying's Avatar

ลองถอด HDD มาต่อภายนอก แล้วทำให้ Boot dos ผ่าน USB ตามนี้
    http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1218075
    http://www.google.co.th/search?clien...0%B8%A2+Google
    http://www.allbootdisks.com/download/dos.html

และทำการ Copy file Win98 หรือ XP ทำตามท่าน powerdome บอกก็ได้
    หลังจากนั้น นำมาต่อ ใส่ Note book หาก boot dos ได้ ก็ set up Win98 เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks