overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: คิดเหมือนผมไหมครับ_

OverclockZone Member Auto HD's Avatar

Default คิดเหมือนผมไหมครับ_

ผมเกรียน อายุน้อย ความรู้น้อยเรียนไม่เก่งตั้งกระทู้เยอะ

เข้าเรื่องเลยน่ะครับ
    ปัญหาโหลดบิท แผ่นผี ที่ค่ายเกมชอบโทษกันอย่างcrytek
    ผมว่าไม่เกี่ยวเลย ปัญหานี้มันน่าจะหมดไปท่า

ค่ายไหนสร้างเกมดี ออกเกมน้อยแต่มีคุณภาพน่าสะสม มีคนซื้อแผ่นแท้แน่90%
    ส่วน10%ผมว่าโหลดบิต แผ่นก็อป ก็คงไม่น่ากระทบไรมากมาย
    อย่างเกมmercenaries 2เนียใครได้เล่นมั้ง -*- ภาพยังกะดินน้ำมัน
    เขาคงไม่เล่นจริงๆจังๆหลอกแค่อยากลองเท่านั้น

ผมเชื่อว่าถ้าเกมมันดีจริง แผ่นแท้ขายอกแน่ครับ
    อย่าง
    the sims3
    fifa 09 ถ้ามันเหมือนของps3 xboxขายแผ่นแท้ออกเหมือนกัน
    crysis ขายออกแน่ถ้าแดกสเปคน้อยกว่านี้
    gta 4

แล้วดูเหมือนcrytekจะย้ายไปอยู่ฝ่ายconsole
    แล้วคราวนี้เกมไรจะเป็นเกมประจำเครื่องpcละครับนอกจากsims

OverclockZone Member 645ci's Avatar

ก็ถึงบอกไง
    เกมที่จะทำตลาด PC อะ ส่วนใหญ่ ก็ Muti platform กันทั้งนั้น เกมที่ PC อย่างเดียวตอนนี้ น้อยมาก แทบไม่มีเลย
    เพราะอะไรละ เพราะมันกลัวไม่ได้กำไรครับ ไหนจะบิทเอย แผ่นก๊อบเอย กำไรยากครับ เกม PC นอกจากเกมมันสนุกน่าสะสม

ปล. กระทู้ ไร้สาระนิดๆ ถ้าจะตั้งกรุทู้พี่ว่า ควรตั้งในแง้ ปัญหา ว่าทำโน้นไม่ได้ทำนี้ไม่ได้ คนอื่นจะได้ช่วย นี้มาแค่ว่า แล้วคราวนี้เกมไรจะเป็นเกมประจำเครื่องpcละครับนอกจากsims
    ขอโทดนะแต่ เอ่อ ตั้งกระทู้เปลื่องจิงๆ
    Last edited by 645ci; 2 May 2009 at 17:05:41.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Quote Originally Posted by 645ci View Post
    ขอโทดนะแต่ เอ่อ ไรสาระอะ ยังคงเกรียนอยู่ ตั้งกระทู้เปลื่องจิงๆ
    ถ้าผมเจอเกรียนพูดเรียบร้อย(มีครับ) ถึงจะไม่มีสาระ แต่ผมจะไม่พูดอย่างนี้

มันก็พอๆ กับพวกตั้งกระทู้ซ้ำซาก ทั้งๆ ที่มีให้เห็นทุกวัน ( อาทิ เรื่อง psu ) หรือหาใด้ในกูเกิล

ทั่วไป แต่ยังสบายใจมาตั้งกระทู้ถามอยู่ดี

พอจะเข้าใจ จขกท . แต่ภาษีบ้านเรามันโหดนรก นักลงทุนต่างชาติเค้าไม่เชื่อถือ ไม่อยากลงทุน สภาพบ้านเมืองหรือก็น่าหัวร่อ ( ฟัดกันเอง )

เกมส์ถูกกฏหมาย จริงๆ แล้วมันไม่แพงหรอก แต่เพราะเงิน"บาท" ของเราอ่อนแอมากๆ ของราคาเท่าเดิม แต่เงินค่าน้อยลง มันเลยดูแพง ...

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ คือ ถ้าเราพอใจ เขาขายในราคาที่เรารับใด้ ( ส่วนใหญ่ไม่ เพราะโดนภาษี ) เราอยากให้กำลังใจ เพราะเกมส์เขาดี เราก็จ่ายซื้อแท้

แต่ถ้ารักจะฟรีตลอดศก อันนั้นก็ห้ามกันยาก ในสภาวะข้าวจานละ 40 ยังกินไม่อิ่ม(น้อย)แบบนี้ จะควักเงินซักบาท ต้องเป็นเรื่องที่คุ้มค่าจริงๆ

ว่าแ่ต่ ... จขกท ตั้งกระทู้นี่ จะสื่ออะไรกันแน่ ?

OverclockZone Member 645ci's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ว่าแ่ต่ ... จขกท ตั้งกระทู้นี่ จะสื่ออะไรกันแน่ ?

OverclockZone Member Napart's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ถ้าผมเจอเกรียนพูดเรียบร้อย(มีครับ) ถึงจะไม่มีสาระ แต่ผมจะไม่พูดอย่างนี้

มันก็พอๆ กับพวกตั้งกระทู้ซ้ำซาก ทั้งๆ ที่มีให้เห็นทุกวัน ( อาทิ เรื่อง psu ) หรือหาใด้ในกูเกิล

ทั่วไป แต่ยังสบายใจมาตั้งกระทู้ถามอยู่ดี

พอจะเข้าใจ จขกท . แต่ภาษีบ้านเรามันโหดนรก นักลงทุนต่างชาติเค้าไม่เชื่อถือ ไม่อยากลงทุน สภาพบ้านเมืองหรือก็น่าหัวร่อ ( ฟัดกันเอง )

เกมส์ถูกกฏหมาย จริงๆ แล้วมันไม่แพงหรอก แต่เพราะเงิน"บาท" ของเราอ่อนแอมากๆ ของราคาเท่าเดิม แต่เงินค่าน้อยลง มันเลยดูแพง ...

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ คือ ถ้าเราพอใจ เขาขายในราคาที่เรารับใด้ ( ส่วนใหญ่ไม่ เพราะโดนภาษี ) เราอยากให้กำลังใจ เพราะเกมส์เขาดี เราก็จ่ายซื้อแท้

แต่ถ้ารักจะฟรีตลอดศก อันนั้นก็ห้ามกันยาก ในสภาวะข้าวจานละ 40 ยังกินไม่อิ่ม(น้อย)แบบนี้ จะควักเงินซักบาท ต้องเป็นเรื่องที่คุ้มค่าจริงๆ

พูดมีสาระดีครับ

OverclockZone Member

คิดมากไปเหรอเปล่าเจ้าของกระทู้ครับ

ปัญหาละเมิดลิขสิทธิ์ ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของผู้บริโภคครับ ส่วนเกมดีเกมห่วยที่มีผลต่อการชื้อแผ่นแท้นั้น ผมไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการทิ้งภาระอันหนักอึ้งให้ผู้ผลิตเกมมากเกินไปครับ เพราะจากตัวผมเอง เกมไหนที่คนอื่นเค้าว่าห่วยผมก็เล่นสนุก หรือเกมไหนที่คนอื่นว่าดี ผมกลับไม่ชอบเล่น เช่น Titan Quest เป็นต้น เพราะถ้าตัดสินใจที่จะเล่นเกมไหน มันก็สมควรที่จะชื้อแผ่นแท้อยู่แล้วครับ แต่ แต่สำหรับผมติดปัญหาด้านการเงิน ดังนั้นผมเลยต้องคัดสรรเกมที่จะชื้อของแท้สักนิดครับ

ส่วนสเปคเกมคอมหรือเกมที่ทำกินเสปคเกินไปนั้น ผมไม่ได้กังวลอะไรเพราะเกมดีๆเกมอื่นๆ ยังมีให้เล่น
    ถมไปครับ

OverclockZone Member Fatesakura's Avatar
    Bangkok, Thailand

จขกท ครับ งั้นผมถามอย่างหนึ่ง เกมส์ที่คุณรู้ตอนจบอยู่แล้วคุณจะซื้อเหรอ ?
    และคำถามนี้ข้อให้คิดคำตอบแบบมีเหตุผลนะ

แต่รู้ไหมครับ 60-90 เปอร์เซ็นต์หน่ะ สำหรับอเมริกาและยุโรป แต่ 10 เปอร์เซ็นต์สำหรับภูมิภาคเอเชีย ยกเว้นญี่ปุ่นที่ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ซะส่วนใหญ่

ถึง Rep บน
    Storm of Zehir นะครับ
    Last edited by Fatesakura; 2 May 2009 at 19:59:04.

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

ไอนี่เอาอีกแล้ว

OverclockZone Member Auto HD's Avatar

Quote Originally Posted by Fatesakura View Post
    จขกท ครับ งั้นผมถามอย่างหนึ่ง เกมส์ที่คุณรู้ตอนจบอยู่แล้วคุณจะซื้อเหรอ ?
    และคำถามนี้ข้อให้คิดคำตอบแบบมีเหตุผลนะ

แต่รู้ไหมครับ 60-90 เปอร์เซ็นต์หน่ะ สำหรับอเมริกาและยุโรป แต่ 10 เปอร์เซ็นต์สำหรับภูมิภาคเอเชีย ยกเว้นญี่ปุ่นที่ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ซะส่วนใหญ่

ถึง Rep บน
    Storm of Zehir นะครับ
    ขอบคุณครับผมเรียนมาน้อย

OverclockZone Member samza2's Avatar

มีให้เล่นก้เล่นไป เถอะครับอิอิ...

ปูที่นอนรอ...

ฮอทมาก คุณน้อง ฮอทมาก.... HOT-ทัช ณ ตะกั่วทุ่ง ...อิอิ

Quote Originally Posted by EXOSPECTRE View Post
    ไอนี่เอาอีกแล้ว
    55555+
    Auto HD จะจำชื่อนี้ไปจนตาย

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

+1 กระทู้แบบนี้อิกแล้ว

แต่ถึงอย่างไรนะ ไม่ว่าเกมจะออกมาดีขนาดไหน ผมก็ยังจะใช้ของก๊อบ เรื่องอะไรจะไปเปลืองตังกันสิ่งที่ไม่เป็นสาระ เช่น เกม มันก็เอาไว้คลายเครียด เล่นเอาสนุก จะเสียตังเป็นร้อยเป็นพันเพื่ออะไร

OverclockZone Member Fatesakura's Avatar

Rep บน บอกอะไรให้นะ ในทางสังคมพวกนี้คือพวกขายความบันเทิงให้คนทั่วๆ ไปโดยคิดเป็นมูลค่า
    ไม่ใช่สิ่งไร้สาระหรอกนะครับ เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า เพราะพวกนี้คือกลไกของสังคมส่วนหนึ่งเหมือนกัน

ผมซื้อสินค้าและบริการด้วยความเต็มใจ ขณะที่คนนอกคอกอย่างคุณก็เป็นแค่ขโมยของเขาใช้แค่นั้นสินะ

ผมหน่ะเป็นคนเห็นแก่ตัวนะ แต่ว่าสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยทำคือดูถูกความพยายามของคนอื่น
    เพราะมันทำให้ศักดิ์ศรีของมนุษย์นั้นไม่มีค่าตํ่า มันทำให้มนุษย์ตกตํ่าไปกว่าสัตว์นะ
    Last edited by Fatesakura; 2 May 2009 at 20:35:26.

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

Quote Originally Posted by Fatesakura View Post
    EXOSPECTRE พูดกับผมหรือเปล่า - -"

แค่โฟโต้ช็อปคนธรรมดายังบอกว่าใช้ยาก
    แล้วคนสร้างเกมส์ มันจะยากกว่ากี่เท่ากัน เหอๆ
    หมายถึงเจ้าของกระทู้อายุ15 ที่จะสร้างตำนานคับ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

จริงๆปัญหามันแทบจะไม่เกี่ยวกับประเทศไทยเลยล่ะ

เพราะตอนนี้ที่ USA การละเมิดลิขสิทธิ์ควบคุมไม่ค่อยอยู่แล้วน่ะ ตัวอย่างง่ายๆ ก็คือเวลาโหลดบิทนอก connect ติดส่วนใหญ่จะเป็น USA ทั้งนั้น

ประเทศไทยน่ะ จัดการพวกแผ่นผีตามห้องสรรพสินค้าให้ได้ก่อนเหอะ ขายกันเกลื่อน เห็นกันโต้งๆขนาดนั้น

ปล. ผมมี console ผมไม่กลัว

คิดว่าจะถอย PS3 มาซักเครื่องละ

เพราะเซ็งเต็มที่เหมือนกันที่มันต้องมานั่งลุ้นลง ไม่ลง
    และทิ้งพวกนี้ซะ ขี้เกียจมานั่งรับผลของการกระทำของพวกมันเต็มทน
    Last edited by Fatesakura; 2 May 2009 at 20:36:01.

OverclockZone Member I.X.S.O's Avatar

ทำไมผมมีความรู้สึกว่าไม่ชอบคุณ AUTO HD ขึ้นมาเนี่ย

ไม่รู้ว่าพี่แกจะสื่ออะไร

เขาคงเป็นเห็นข้อความบางข้อความซึ่งไม่รู้ว่าเป็นข้อความที่ผมพิมพ์หรือเปล่า

เรื่องเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิื์ของ Crysis ที่มียอดละเมิดลิขสิทธิ์ถล่มทลาย
    จนทำให้บริษัทถึงกับมาประกาศ น้อยใจประมาณนั้น และก็มียูเซอร์ส่วนหนึ่ง
    มาถล่มพวกที่เล่นของผิดลิขสิทธิ์ครับ และน้องคนนี้คงไปเห็นเข้า เลยมีความรู้สึกว่ามันไม่ถูกต้ิอง

เลยออกมาแสดงความคิดเห็นว่า

เพราะเกมส์มันไม่ดี คนเลยไม่ซื้อของแท้ แต่โหลดบิท หรือซื้อแผ่นผีมาเล่น
    และบอกต่อว่าถ้าเกมส์ที่มันเอามาขายมันดีจริง คนก็คงซื้อของแท้กันหมด

โดยการโหลดบิทหรือใช้แผ่นผีนั้นก็ไม่ใช่สิ่งผิด เพราะต้องการจะทดลองเล่น ถ้าพอใจพวกที่โหลดบิทหรือซื้อแผ่นก็อบเนี่ยก็จะพากันไปซื้อของแท้

ประมาณนั้นหน่ะนะ ผมอ่านแล้วเข้าใจนะ แต่ว่าเรียบเรียงให้คนอื่นเข้าใจนี่ยากชิบ
    Last edited by Fatesakura; 2 May 2009 at 20:53:51.

Quote Originally Posted by kk View Post
    +1 กระทู้แบบนี้อิกแล้ว

แต่ถึงอย่างไรนะ ไม่ว่าเกมจะออกมาดีขนาดไหน ผมก็ยังจะใช้ของก๊อบ เรื่องอะไรจะไปเปลืองตังกันสิ่งที่ไม่เป็นสาระ เช่น เกม มันก็เอาไว้คลายเครียด เล่นเอาสนุก จะเสียตังเป็นร้อยเป็นพันเพื่ออะไร
    คุณคิดว่า เกม เป็นสิ่งไร้สาระใช่ไหม งั้นก็ไม่ต้องเล่นสิ คิดว่าเล่นของเก้อบอย่างเดียว แล้วยังมาด่าเกมอีกเหรอ ไปขโมยเค้าเล่น แล้วยังเศือกด่าเกมอีก ไปไกลๆเหอวะคนแบบ คุณอะ
    ความคิดแบบคุณอะ มัน "ต่ำ"
    Last edited by 645ci; 2 May 2009 at 20:55:03.

OverclockZone Member I.X.S.O's Avatar

Quote Originally Posted by 645ci View Post
    คุณคิดว่า เกม เป็นสิ่งไร้สาระใช่ไหม งั้นก็ไม่ต้องเล่นสิ คิดว่าเล่นของเก้อบอย่างเดียว แล้วยังมาด่าเกมอีกเหรอ ไปขโมยเค้าเล่น แล้วยังเศือกด่าเกมอีก ไปไกลๆเหอวะคนแบบ คุณอะ
    ความคิดแบบคุณอะ มัน "ต่ำ"
    โดนคับๆ

ผมละเกลียดไอ้พวกแบบนี้จิงๆ ไอ้ จขกท

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks