Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ บูตเครื่องไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ บูตเครื่องไม่ขึ้น

อาการนะครับ
    ก่อนจะเข้า Bios เครื่องมันจะมีเสียงที่รู้ๆกันว่าเสียงบูต ปรกติมันจะดังครั้งเดียวแล้วก็เข้า Bios เลย
    แต่ตอนนี้มันดัง5-6 ครั้งแล้วก็เงียบไปสักพัก แล้วก็ถึงจะเข้า Bios แต่พอไปบูตเข้า windows ก็เข้าไม่ได้ครับ แต่ลอง safe mode มันก็เข้าได้แต่ลอง windows ปรกติ มันเข้าไม่ได้
    อาการมันเริ่มมากจาก ทิ้งคอมไว้สักพักมันเข้าสู่โหมด sleep แล้วผมไม่รู้เลยคิดว่าจะไปเปิดคอมใช้
    พอกด พาวเวอร์มันก็บูตแบบเป๋อๆเลย เริ่มจะเข้าไม่ได้ จนในที่สุดก็เป็นแบบอาการที่เล่นให้ฟัง
    อยากถามผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

เคลียร์ไบออส

Comment

Originally posted by berserkzo View Post
      อาการนะครับ
      ก่อนจะเข้า Bios เครื่องมันจะมีเสียงที่รู้ๆกันว่าเสียงบูต ปรกติมันจะดังครั้งเดียวแล้วก็เข้า Bios เลย
      แต่ตอนนี้มันดัง5-6 ครั้งแล้วก็เงียบไปสักพัก แล้วก็ถึงจะเข้า Bios แต่พอไปบูตเข้า windows ก็เข้าไม่ได้ครับ แต่ลอง safe mode มันก็เข้าได้แต่ลอง windows ปรกติ มันเข้าไม่ได้
      อาการมันเริ่มมากจาก ทิ้งคอมไว้สักพักมันเข้าสู่โหมด sleep แล้วผมไม่รู้เลยคิดว่าจะไปเปิดคอมใช้
      พอกด พาวเวอร์มันก็บูตแบบเป๋อๆเลย เริ่มจะเข้าไม่ได้ จนในที่สุดก็เป็นแบบอาการที่เล่นให้ฟัง
      อยากถามผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

ถ้าท่านพอรู้วิธีทำความสะอาด ทดลองถอดแรม และการ์ดจอ ออกมาแล้วใช้ยางลบถูบริเวณ ที่เชื่อต่อกับบอร์ดครับ(คิดว่าน่าจะเป็นที่แรม) ถ้าทำแล้วยังมีเสียง บี๊บสั้น ๆ ติดต่อกัน ก็แปลว่าแรมเสียง
      ครับ ถ้าทำแล้วได้ แสดงว่า เครื่องสกปรก ต้องทำความสะอาดบ้าง

Comment

ต้องลองไล่ดูแหละคับ

Comment

เทสบอร์ดลอยครับ

Comment

Working...
          X