Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลา​ไร้ท์​แผ่น​แล้ว​Buffer ​มันตกอะครับ​ ​แก้​ยัง​ไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลา​ไร้ท์​แผ่น​แล้ว​Buffer ​มันตกอะครับ​ ​แก้​ยัง​ไงดี

ตามรูปนะครับ​ ​ปกติ​เวลาผมไร้ท์หนัง​ ​ดีวีดี​หรือ​วีซีดีก็​แล้ว​แต่​ buffer ​มัน​จะ​วิ่งที่​ 95-98 ​ตลอด​ ​แต่​เดี๋ยวนี้มัน​จะ​วิ่งขึ้นวิ่งลง​ไม่​คงที่​ ​ประมาณ​ 15-95 ​ตลอดเลยครับ​ ​ผลที่ตามมาคือ​จะ​เสียเวลา​ไร้ท์​แผ่นนานมากๆ​
    ​เช่น​ ​ปกติผมไร้ท์หนังดีวีดี​ความ​เร็ว​ 4x ​แผ่นนึงตกประมาณ​ 10-15 ​นาที​ ​แต่​เดี๋ยวนี้​ ​ล่อไปแผ่นละครึ่งชั่วโมงตลอดเลยครับ​ ​อยากรู้ว่ามัน​เป็น​ที่อะ​ไร​แล้ว​แก้​ยัง​ไงครับ

​ผมเลย​ใช้​ดีวีดี​ไร้ท์​เตอร์ของ​ lite on buffer ​ก็ตกแบบนี้​ ​ทีนี้​ไปซื้อตัว​ใหม่​มาที่งานคอมมาร์ตยี่ห้อ​ LG ​ซื้อมา​ไร้ท์​ไป​ 2 ​วัน​ยัง​เป็น​ปกติ​อยู่​ ​แต่พอมาวันนี้​ ​ก็​เน่าตามที่บอกอีกอะครับ​ ​หรือ​มี​แต่​ต้อง​เปลี่ยนไร้ท์​เตอร์อย่างเดียว​ ​รบกวน​ผู้​รู้​ช่วย​ชี้ทางสว่างทีครับ

เ ว ลา ผ ม ไ ร ท์ แ ผ่ น ผ ม จ ะ ไ ม่ ทำ อ ย่า ง อื่ น ไ ป ด้ ว ย ค รั บ แ ละ ผ ม จะ ล ง โ ป ร แ ก ร ม ใ หม่ ถ้า เ มื่อ ก่ อน ไม่ เ ค ย เ ป็น แ ละ ผม ก็ จะ เ ช็ ค ด้ว ย ครับ ว่า ต อ น นี้ ได ร์ D VD ข อ ง ผ ม เ ป็ น P i O หรือ D M A แ ละ สุ ด ท้า ย เ ว ลา ผ ม ถา ม ผ ม จะ พิ ม พ์ ข้ อ ค วา ม ใ ห้ อ่า น ง่า ย ครั บบบ

Comment

อัพเฟิร์มแวร์ด้วยนะครับ ถ้ายังไม่ได้อัพ

Comment

สงสัยไรท์มากของเริ่มไม่ขลัง

Comment

1.ใช้แผ่นของอะไร.....
          บางครั้งแผ่นราคาแบบกล่องไม่เกิน 500 บ.
          ของบางล็อตจะมีปัญหาคุณภาพแผ่น
          2.เวลาไรท์แผ่น
          มีโปรแกรมอื่นๆอะไรเปิดอยู่มั้ย....
          พวกป้องกันไวรัสหรือโปรแกรมอื่นๆ ถ้ามีลองปิดให้หมดก่อน

Comment

เคยเป็นและลงวินโดวส์ใหม่เลยหายครับ ปัญหาเกิดจากที่ฮาร์ดดิสไม่อ่านข้อมูลให้ทันขณะไรท์ สังเกตุว่าช่วง buffre ตกฮวบนั้น ฮาร์ดดิสก์จะหมุนติ้ววววววววว บางทีก็ทำให้ buffer กลับมาทัน บางทีก็ติดเป็น buffer under run ไปเลย แต่ขณะที่ไรท์อยู่ฮาร์ดดิสก์ไม่อ่านข้อมูลเลย ผมก็เลยคิดเอาเองว่าสาเหตุมาจากตัววิสโดวส์ที่ผ่านร้อนผ่านหนาว โปรแกรมมากมายที่อัดแน่น มันเลยขี้เกียจจะหมุนบ้าง อิอิ แต่อย่างที่บอกคับเคยเป็นแล้วลงวินโดวส์ใหม่ก็หาย แต่ไม่ทราบว่าจะหายเหมือนกันรึป่าว เอาใจช่วย

Comment

เปลี่ยนเป็นโหมดAHCIครับจะทำให้ส่งข้อมูลนิ่งและBufferไม่ตกครับ 99 %ตลอด

Comment

Working...
              X