overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 126

Thread: ทำไม ?? ps3 ถึงได้รับคำวิจารณ์ว่าภาพสู้ 360 ไม่ได้อ่ะคับ

OverclockZone Member

Default ทำไม ?? ps3 ถึงได้รับคำวิจารณ์ว่าภาพสู้ 360 ไม่ได้อ่ะคับ

ทั้งๆที่เค้าว่ากันว่า เทคโนโลยีมันดีกว่า สามารถอยุ่ได้นานกว่า แต่ว่าทำไม Xbox360 ถึงดูจากวิจารณ์ หลายๆ เว็บแล้ว มันได้คุณภาพของภาพที่ออกมาดีกว่าอ่ะคับ

ปล. ผมเล่น Ps3 นะครับ (ไม่ได้มาเชียร์ Xbox360 นะครับ) พูดแบบเป็นกลางอ่ะครับ อยากได้ความรุ้ จิงๆครับ

OverclockZone Member RmOz's Avatar

ก้อเพราะ Xbox360 ตอนนี้เกมมันเยอะไงครับ PS3 อ่าน Bluray ได้ไม่ใช่หรือภาพมันจะดอ้ยกว่า Xbox ได้ยังไง

OverclockZone Member zervilz's Avatar

คิดว่าเกมบน PS3 ใช้ประสิทธิภาพของเครื่องยังไม่ 100%

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by zervilz View Post
    คิดว่าเกมบน PS3 ใช้ประสิทธิภาพของเครื่องยังไม่ 100%
    ผมว่าอันนี้น่าจะเป็นคำตอบที่ถูกที่สุด...

เกมมันส่วนใหญ่พัฒนาบน xbox

Port มาไม่ดี ก็คุณภาพตกลงเป็นเรื่องธรรมดา

OverclockZone Member sungel's Avatar

อีกสักที RE5 ระหว่าง Ps3 Vs X360 แบบมีการศึกษาและเป็นกลาง

http://www.vagabondteam.com/modules....wtopic&t=22934

ก่อนหน้านี้เคย post ตอบกระทู้ไหนไปไม่รู้ คราวโน้น Eurogamer เทียบ version Demo คราวนี้เทียบตัวจริงกันละ

Web นี้ผมชอบนะ เขาเทียบแบบ "มีการศึกษา" คือไม่ใช่สักแต่เอาภาพมาแล้วบอกอันไหนสวยกว่า แต่วิเคราห์โครงสร้างมันว่า ทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ๆ และรายละเอียดเยอะมาก อ่านแล้วประเทืองปัญญาทีเดียว

http://www.eurogamer.net/articles/fa...evil-5-article

จากการเปรียบเทียบ ผลปรากฏว่า

- ทั้ง 2 platform ใช้ engine Framework MT ซึ่ง engine นี้ช่วยให้การ port จาก PC มา Ps3/X360 ทำได้ง่ายขึ้น โดย ver Ps3 พัฒนาหลังจาก ver X360 เริ่มใช้การได้ปีนึง

- ทั้ง 2 platform run ที่ 1280*720 native แต่ 320 ใช้ adaptive aa คือ ปกติมันจะเปิด AA4X ถ้า frame เริ่มจะลด มันจะปรับลดเหลือ AA2x แบบ "realtime" แถมถ้าต้องการ framerate อีก มันก็จะปิด AA ไปให้ได้เลย

ในขณะที่ Ps3 ใช้ 2x Quincunx แบบ "ไม่" adaptive คือ ไม่ปิด ก็เปิดไปเลย โดย ไอ้ Qx นี่โดยสภาพมันทำให้ภาพโดยรวมเบลออยู่แล้วด้วย

- ด้านภาพ Ps3 จะขาด special effect บางอย่างที่ X360 มี เช่นฉาก 3-1 มีน้ำเยอะๆ ของ X360 เงาสะท้อนจะดีกว่าของ Ps3 อย่างชัดเจน หรือ พวก particle effects และควัน X360 ก็แสดงมากกว่า Ps3

ตัวอย่างฉากน้ำที่ว่า ที่เหลือกดเข้าไปดูเองเด้อ มันใหญ่ยาวกันมาก post ไม่ไหว กดที่ full resolution

- X360 ไม่ได้ lock framerate (V-Sync) ทำให้ game ตอบสนองไวกว่า Ps3 แต่ภาพจะเป็นริ้วเป็นบางช่วง (เหมือนเล่นเกม com ปิด V-sync อะ) แต่ที่ผมเล่นมาเองจนจบเกม การ tearing ไม่ได้รบกวนการเล่นเลยและไม่ได้เป็นมาก หรือบ่อยด้วย

ในขณะที่ Ps3 lock ไว้ที่ 30 ทำให้ไม่มีอาการริ้วเลย แต่การตอบสนองอาจจะช้าไปบ้าง เพราะความที่มัน lock นั่นเอง อย่างไรก็ดี ในฉาก cutscene Ps3 ทำได้ดีกว่าเพราะ frame ไม่ tear เลย (ฉาก cutscene เราไม่ได้เล่น เลยไม่มีปัญหาเรื่องตอบสนองการ control ช้า)

ภาพเปรียบเทียบเข้าไปดู Gallery ได้ที่นี่
    http://www.eurogamer.net/articles/re...arison-gallery

เขาสรุปสุดท้ายว่า

ที่ 360 ดูสวยกว่า แม้ว่า CPU ของมัน (Triple Core Xenon) จะเท่ากับ dual-core 3.2GHz Pentium 4 Extreme Edition เท่านั้นเอง (ตูก็ว่าเร็วแล้วนะ) ซึ่งเทียบกับพลังการประมวลผลของ Cell ไม่ได้ (หมายถึง cell มี raw processing power มากกว่า) แต่ด้วย ram EDRAM 10 Meg ที่ผนวกมาในตัว Xenon ซึ่งมี bandwidth สูงมากๆ ช่วยให้ผู้พัฒนาประยุกต์ตรงนี้ให้เป็นประโยชน์ ซึ่งการใช้งานจริงมีประโยชน์กว่าส่วน Cell+RSX ของ Ps3

เขาจบแบบงงๆ ว่า จริงๆ Capcom น่าจะทำ ver Ps3 ได้ดีกว่านี้ เพราะเป็นบริษัท ญี่ปุ่น ซึ่งฐานใหญ่ของญี่ปุ่นคือ Ps3 ด้วย
    ---------------------------------------------

จริงๆจะเอาไป post ที่ DGO ด้วย แต่ไม่รู้คนที่โน่นเป็นไง post กระทู้แบบนี้ทีไรโดนด่าทุกที ไม่รู้ว่าอ่านแบบ "รับรู้ไว้เป็นข้อมูล" ไม่ได้หรือไง ส่วนตัวผมชอบ article แบบที่ eurogamer ทำนี่นะ เพราะมันให้ข้อมูลเยอะดี ทำให้เข้าใจที่มาที่ไปอีกเยอะ อ่านสนุก และคนเขียนทำการบ้านมาดีมากด้วย แต่แบบนี้คงไม่เหมาะกับวุฒิภาวะคนส่วนใหญ่ที่โน่น คาดว่าเด็กน่าจะเยอะดูจากภาษาไทยยังเขียนกันไม่ค่อยถูกเลย

OverclockZone Member 3M's Avatar

PS3 การ์ดจออ่อนกว่าครับแต่ CPU แรงกว่า ถ้าจะเอาลื่นโหลดเร็ว PS 3 ครับแต่ถ้าจะเอาภาพสวย XBOX 360 ส่วนตัวผมผมเลือกภาพสวยครับโหลดช้าไม่เป็นไรผมรอได้เพราะมันไม่ได้ช้ากว่ากันมากมายไรครับตอนเล่นเกมอาจมีน่วงบางบางฉากแต่ไม่ถึงกับน่าเกลียด ที้สำคัญเล่นแผ่นก็อบได้
    Last edited by 3M; 3 May 2009 at 02:09:55.

ลอง God of war 3 มาเทียบกันเลยดีกว่า เครื่องไหนเจ๋งกว่า

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

พูดตรงๆเลยนะครับ

XBOX360 ผมไม่ค่อยได้เล่น เพราะแต่ละเกมส์ที่นอนกองอยู่ที่บ้าน มันไม่ใช่เกมส์เน้นกราฟฟิกเลย

PS3 มีระบบการประมวลผลที่เร็วมาก แต่กราฟฟิกไม่แรง พวกภาพเลยเหมือนเอา texture มาแปะ (ดูจาก FF13 นะ)

PC กราฟฟิกเหนือมากๆ แต่มันไม่มีเกมส์ให้เล่น...

เกมส์เดี๋ยวนี้มักจะพัฒนาบน PC เพราะง่ายกว่า

ปล. เปิด FF7 AC completed blu-ray สวยมาก ฮี่ฮี่

OverclockZone Member 3M's Avatar

Quote Originally Posted by verjil View Post
    ลอง God of war 3 มาเทียบกันเลยดีกว่า เครื่องไหนเจ๋งกว่า
    ผมว่าเอา GEARS OF WAR 2 มาเทียบกันดีกว่าครับว่าเครื่องใหนสวยกว่ากัน

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

Quote Originally Posted by verjil View Post
    God of war 3 มันลง Xbox360 ด้วยเรอะ

OverclockZone Member vista_056's Avatar

ไม่ลงคับ

OverclockZone Member vista_056's Avatar

ไม่ต้องกลัวคับเพราะตอนนี้ทาง CRYTEK นั้นได้ข้อตกลงกับการพัฒนาเกมส์ให้ PS3 แล้วคับโดยจะรีดสมรรถน ของ Cell ให้ออกมาเกือบ 100 เปอร์เซ็นให้ได้แล้วคับตอนนี้กำลังรวบรวมคนอยู่คับ โดยเค้าบอกว่าจะนำ Cell ไปเรนเดอร์และประมวนผลด้านกราฟฟิกแทร GPU ด้วยคับ(ไม่ถึงกะแทนหรอกคับแต่ให้ Cell ทำงานด้านการฟฟิกให้หนักขึ้นแทนที่ของ GPU โดยให้ GPU ประมวณผลอยู่ 90 เปอร์เซ็นคับนอกนั้น Cell จัดการต่อเองหมดคับ) คาดว่าอนาคตจะสดใสยิ่งขึ้นแล้วคับชาว ps3 เพราะหลายๆค่ายตอนนี้กำลังสนใจ ps3 เป็นจำนวนมากคับเพราะถือเป็นงานที่ท้าทายมากแต่ผมกลัวอย่างนึงอะคับกลัวว่า ทางไมโครซอฟจะเปิด Xbox720 ซะก่อนสิคับ ถึงวลานั้น ps3 คงแย่พอสมควรแต่ผมว่า ที่แน่เลย Crysis ภาคใหม่ที่จะลงให้ ps3 อะคับภาพจะต้องเจ๋งมากแน่เลยเพราะจะพัฒนาบน Cry Engine3 ด้วย และคาดว่าน่าจะลงให้ ps3 แต่เพียงผู้เดียวด้วยเพราะ เครื่องเล่นอื่นจะพัฒนาได้ไม่ยากหรอกคับแต่พัฒนามาแล้วภาพจะไม่สวยคับเพราะ มันถึงขีดจำกัดของมันแล้วแต่ PS3 ยังอีกนานคับ(แค่มันพัฒนายากกว่าอะ) 55อิอิ

Quote Originally Posted by vista_056 View Post
    ไม่ต้องกลัวคับเพราะตอนนี้ทาง CRYTEK นั้นได้ข้อตกลงกับการพัฒนาเกมส์ให้ PS3 แล้วคับโดยจะรีดสมรรถน ของ Cell ให้ออกมาเกือบ 100 เปอร์เซ็นให้ได้แล้วคับตอนนี้กำลังรวบรวมคนอยู่คับ โดยเค้าบอกว่าจะนำ Cell ไปเรนเดอร์และประมวนผลด้านกราฟฟิกแทร GPU ด้วยคับ(ไม่ถึงกะแทนหรอกคับแต่ให้ Cell ทำงานด้านการฟฟิกให้หนักขึ้นแทนที่ของ GPU โดยให้ GPU ประมวณผลอยู่ 90 เปอร์เซ็นคับนอกนั้น Cell จัดการต่อเองหมดคับ) คาดว่าอนาคตจะสดใสยิ่งขึ้นแล้วคับชาว ps3 เพราะหลายๆค่ายตอนนี้กำลังสนใจ ps3 เป็นจำนวนมากคับเพราะถือเป็นงานที่ท้าทายมากแต่ผมกลัวอย่างนึงอะคับกลัวว่า ทางไมโครซอฟจะเปิด Xbox720 ซะก่อนสิคับ ถึงวลานั้น ps3 คงแย่พอสมควรแต่ผมว่า ที่แน่เลย Crysis ภาคใหม่ที่จะลงให้ ps3 อะคับภาพจะต้องเจ๋งมากแน่เลยเพราะจะพัฒนาบน Cry Engine3 ด้วย และคาดว่าน่าจะลงให้ ps3 แต่เพียงผู้เดียวด้วยเพราะ เครื่องเล่นอื่นจะพัฒนาได้ไม่ยากหรอกคับแต่พัฒนามาแล้วภาพจะไม่สวยคับเพราะ มันถึงขีดจำกัดของมันแล้วแต่ PS3 ยังอีกนานคับ(แค่มันพัฒนายากกว่าอะ) 55อิอิ
    เอาข่าวที่ใหนมาครับเค้าลงทั้ง XBOX 360 และ PS 3

แล้วคุณเอามาจากไหนว่าเค้าลง Xbox360 คับ

OverclockZone Member DoLL's Avatar

xbox 360 re5 ภาพออกคมๆชัดเจน มีแสงเงาตกกระทบ ส่วน ps3 ออกแบบ เบลอๆ ดูมีคงามสมจริง
    ส่วนตัวผมชอบแบบเบลอมากกว่าเพราะจะทำให้ภาพดูเนียน เบลอๆ แต่ก็เฉพาะเกม rpg เช่น fallout3
    เพรราะผมได้ลองโหลด mod motion blur มาลองดูแล้ว ผลก็คือภาพดูเนียน สบายตาขึ้น ทำให้มีอารมร่วมในการเล่นมากขึ้น
    แต่ภาพคมๆก็ไม่ได้เกลียดแต่ชอบเฉพาะบางเกม
    ไม่ว่าจะเครื่องไหน
    มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ เพราะมันก็เครื่องเกมเล่นได้เหมือนกันแล้วแต่ความชอบแต่!!! มันก็มีไอพวกแฟนบอย
    งี่เง่า ไร้สาระ บูชาจนขึ้นสมอง คิดแต่ว่าเครื่องนี้เจ๋งกว่าเว้ย มันถึงได้ไม่มีความเป็นกลางจนถึงตอนนี้
    แต่แฟนบอยที่ดีเค้าก็มีเยอะแยะนะครับ ผมไม่ได้ว่าแฟนบอยดีๆ แต่ ผมไม่ชอบพวกแฟนบอยทำตัวเหมือนพวกคลั่งลัทธิ จนอาจทำให้กระทู้ร้อนและเปลี่ยนประเด็นออกทะเล
    Last edited by DoLL; 3 May 2009 at 11:40:05.

เออตอนนี้มันกลายเป็นว่ามันลง Xbox360 ด้วยซะงั้น งั้นก็ผทก็ไม่เถียงต่อแล้วนะคับ(ปิดแถลงการ์ณ)อิอิ

OverclockZone Member 645ci's Avatar

กว่า PS3 จะ รีดประสิทธิภาพ ออกมาเกือบ 100% ตอนนั้น Xbox720 ก็คงจะออกแล้วละมั้ง

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เกมไหนที่เป็น multi ลงทั้ง ps3 กะ xbox ส่วนใหญ่ภาพของ xbox จะดีกว่า(เพราะผู้พัฒนาเลือกที่จะพัฒนาบน360 แล้วค่อย port ลงมา) แต่จริงๆ มันก็ไม่ได้ดีกว่ามากมายอะไร

ถ้าลองเล่นเกม ex อย่าง killzone2 ดู แล้วจะรู้ว่า เกมแบบนี้แหละ ภาพมันสวยกว่า gear2 หรือแม้แต่ crysis

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

ลืม killzone2 ไปซะสนิทเลย ภาพสวยมากครับ แต่ระบบฟิสิกส์ยังไม่สมบูรณ์

ผมว่า ps3 ยังไปได้อีกเยอะ เหมือนที่ ps2 เคยแสดงให้เห็นใน FF12 นั่นแหละ

เมื่อก่อนคิดว่า FF10 สวยโคตรแล้ว มาเจอ FF12 นี่ตะลึงไปเลย ps2 มันรีดพลังออกมาได้ขนาดนั้นเลยเหรอ

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks