overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ต่อ net 2เครื่องทำไง ครับ ช่วยที

OverclockZone Member

Default ต่อ net 2เครื่องทำไง ครับ ช่วยที

คือตอนนี้ที่ บ้าน มี com 1เครื่อง ใช้ net TOT ถ้าผมจะซื้อ com มาอีกเครื่อง สามารถ ต่อ ใช้ net พ่วงกันได้รึเปล่าครับ และ ความเร็ว จะลดมั้ยถ้าเปิดพร้อมกัน ผมใช้ 2Mb
    และที่สำคัญ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ช่วยบอกที กลัวซื้อมาแล้ว ทำไม่ได้ สาเหตุ เพราะ แย่งกันเล่น เกมส์ กับ ภรรเมีย เลยจะซื้อมันอีก เครื่องเลย ขอบคุณครับ

Foolish_Guy's Avatar
    อำเภอเมือง เชียงใหม่

ความเร็วตกแน่นอนครับ ลองหาตัว HUB มาแยกเน็ตครับถามที่ร้านดูก็ได้ครับ

คุณใช้ Router ของ TOT ที่เขาขายเหรอครับ อันนี้ไม่แน่ใจ น่ะ
    แต่ที่ผมใช้ เป็น Router ของ D-Link น่ะครับ รุ่น DSL-500T มันจะมี Ethernet มาให้แค่ 1 Port เท่านั้น ผมแชร์กับเพื่อนอีก 4 คนครับ โดยซื้อ switch 8 port มาต่อกับ Router โดยตรง ( ใช้สาย LAN ที่แถมมากับตัว D-Link ต่อ) แล้วเอาเครื่องคอม ทุกเครื่องต่อเข้ากับ Switch อีก แล้วก็ set ค่าต่าง ๆ ของตัว router ตามคู่มือแนะนำ เล่นได้สบาย ไม่มีปัญหาครับ ผมใช้ 3M อยู่
    ว่าจะไปเปลี่ยนเป็น 4Mb อยู่ ม่ะไหว เริ่มช้า แหละ

วิธีตั้งค่านะครับคล้ายๆกันครับ

http://www.arip.co.th/2006/mag_list....g3as=2&g3tmp=A

http://www.justusers.net/articles/in...anxp/lanxp.htm

ปล.แนะนำให้ ผมก็ใช้ HUB switch ตัวละ 560บาท ไม่มีปัญหาเรื่องแชร์ด้วย
    แลนได้8เครืองแต่ทีผมไช้อยู่3เครื่องยี่ห่อ D-Link ทีแรกจะลองถามราคาดูก่อนนึกว่ามันแพง
    ผมแกล้งบอกว่าแม่วานมาถามไว้พี่ที่ร้านบอกว่า560 เลยใด้รHub switch นี้มา
    มันไม่แพงอย่างที่คุณคิดผมไช้เนต TOT เดือนละ 590 แต่เอาฮับมาแชร์
    3บ้าน[บ้านติดๆกันนะ]แล้วเอามา หารค่าเน็ตกันคิดเอาว่าผมจ่ายเท่าไหร่
    เสียแต่ค่า สายแลน เมตรละ12บาทเอง เน็ตวิงฉิว

@Advice.com

S/W HUB 5 PORT 10/100 "D-LINK" (DES-1005D) Model DES-1005D 495 L/T
    S/W HUB 5 PORT 10/100 "TP-LINK" (TL-SF1005D) Model TL-SF1005D 440 L/T
    S/W HUB 8 PORT 10/100 "D-LINK" (DES-1008D) Model DES-1008D 560 L/T
    S/W HUB 8 PORT 10/100 "TP-LINK" (TL-SF1008D) Model TL-SF1008D 500 L/T
    Last edited by Foolish_Guy; 3 May 2009 at 05:46:45.

ผมใช้ราวเตอร์ 4 พอต ของ D-Link ต่อสายใช้ได้สี่เครื่องแต่ละเครื่องสามารถเล่นได้โดยอิสระ ใช้มา5 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาเลย พันกว่าบาทเท่านั้นเอง ง่ายจริงๆ เสียบสายแลนเสร็จมันแจก ip ให้แต่ละเครื่องอัตโนมัติเลย แชร์ไฟล์ต่าง ๆ ได้สบายจริงๆ

OverclockZone Member

ตอนที่ผม ติดกับ TOT มันฟรี ครับ เค้า ก็ให้ ของ D-LINK มาเหมือนกัน แล้วจะดูยังไง ครับ ว่า มันต่อได้เลย รึป่าว แล้วความเร็วมันตกลง เยอะ มั้ย ครับ ผมใช้ 2Mb อยู่ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ไม่ช้ามากหรอกครับ มันไม่ได้แบ่งแบบตายตัวนี่ครับ ว่า เครื่องไหนเอาไปเท่าไหร่

ถ้าไม่โหลดไรมากๆ ก็ไม่แต่กต่างมาก ครับ

Bookmarks

Bookmarks