Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับ ว่า ทำไม ATI ไป DDR5 แล้ว แต่ nVIDIA ยัง DDR3 อยู่เลย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้ว DDR3 ของ Nvidia แรงมั้ยล่ะ

Comment

ศักดิ์ศรี,ความสามารถ,และราคาครับ ที่เค้ากำลังแข่งกาน

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post

ทำไม แดง ยัง 256bit อยู่เลย ไม่สงสัยเหรอ
        สงสัย ว่าทำไม ลุงแม๊ก เอารูปแฟนผมมาทำลานเซ็นอ่ะ เอ๊ยไม่ใช่ค๊าบ

ทำ ไม มัน ยัง 256บิท เหมือน เดิมละค๊าบ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
          แล้ว DDR3 ของ Nvidia แรงมั้ยล่ะ
          GTX295 DDR3 VS 4870X2 DDR5

Comment

ผมว่า ชิพมันดึงข้อมูลได้ไม่ถึงขนาดนั้นมั๊ง ไม่สังเกตหรอ จะ DDR3 หรือ DDR5 มันก็ออกมาแรงพอๆกัน ผมว่าตอนนี้ DDR3 น่าจะเหมาะสุดนะ คือ... อธิบายยังไงดี เหมือนกับว่า เราใช้ ซีพียูแค่ Core2Duo ก่ะ Ram DDR3 มันก็คงไม่เวิร์คเท่า i7 ก่ะ DDR3 มากกว่า อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะ

คือ แรมมันคงแรงจริงอ่ะนะ DDR5 อ่ะ แต่ชิพ GPU มันยังทำงานด้วยกันได้ไม่ดีพอมั๊ง ....

อีกอย่างที่ พวกผู้ผลิตการ์ดของ Nvidia ใส่ DDR5 ไม่ได้เพราะ .... ชิพ GPU ของ Nvidia มันยังไม่รองรับ DDR5

แต่จริงๆ ก็แล้วแต่จะเลิกและชอบ นะ ยังไง DDR5 ก็แพงกว่า ถือว่า ซื้อเม็ดแรมคุณภาพสูงก้อแล้วกัน หุๆ

Comment

ddr3ก็พอเดียวมันแรงเกินไป*-*

Comment

555

Comment

ที่เคยอ่านความเห็นคนอื่นอีกทีนะ

เห็นบอกว่า ATI พัฒนา streaming process ได้น้อยกว่า Nvidia

ATI เลย ไปใช้แรมที่มีความเร็วเพิ่มขึ้น เพื่อช่วยในการโปรเสส ให้เร็วขึ้นนั่นเอง

Comment

ผมว่าเดี๋ยวนี้ วงการตลาด VGA เขาแข่งกันแบบไม่สนใจเรื่องการกินไฟเลย หลัง ๆ มานี้แข่งเรื่องความแรงอย่างเดียว การ์ดใหม่ ๆ จะแรงกว่าและกินไฟมากกว่าตัวเดิม ผมว่าน่าจะเริ่มพัฒนาเรื่องการกินไฟกันได้แล้วนะ ถ้าเกิดมี vga ที่กินไฟโดยไม่ต้องต่อไฟเพิ่มหรือกินไฟเทียบเท่า 4670 ความแรงที่ระดับ 4850 หรือ gts250 แต่ราคาแพงกว่า 4850และgts250 อยู่พันกว่าบาท ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกอันใหนคับ

Comment

ATi ขายเทคโนโลยีใหม่ๆ (การตลาดแบบ Intel)
                      nVIDIA นำสิ่งที่มีอยู่ มาพัฒนาต่อยอด ให้ ถึงที่สุดก่นอครับ(การตลาดแบบ AMD)

แปลกดีไหมครับ 555+

Comment

เอาใว้ เป็นมุขขายรุ่นถัดไป
                        DDR4 / DDR5 Nvidia มีอยู่แล้ว แต่ยังไม่ลง ขืนลงไปมันจะแรงแซงรุ่นที่มีอยู่ในปัจจุบันเกินไป

Comment

อยากรู้เหมือนกันในเมือ DDR5 มันแรงไม่ต่างกับ DDR3 เลยคะแนนก็ออกมาพอๆกัน

Comment

Originally posted by Guz View Post
                            เอ ผมว่าการ์ดแรงสุดของ Nvidia เขาไม่เห็นสนใจเรื่องราคาเลยครับ ดูอย่าง 6800ultra 7850x2 8800ultra ผมว่าถ้า Nvidia อยากเอา DDR5 มาลงในการ์ด gtx285 แล้วตั้งราคาไว้สูง ๆ เป็นรุ่นท๊อบนะทำได้อยู่แล้วนะ
                            ถ้าNvidia ไม่สนใจเรื่องราคาแล้วทำไมลดราคาgtx 9800+ ลงมาสู้กับ4850 ล่ะครับ ทำไมไม่ค้างราคาไว้อยู่เหมือนเดิมล่ะ แล้วมันจะขายออกไหม ผมว่าน่าจะเรื่องราคาเป็นปัจจัยสำคัญ อะไรที่ตัวเองทำได้ก็เลยอยากทำให้ถึงที่สุด

Comment

ขึ้นอยู่กับสถาปัตยกรรมของแต่ละค่าย
                              nVidia โครงสร้างก็จะเป็นอีกแบบหนึ่ง ส่วน Ati ก็จะเป็นอีกแบบหนึ่งครับ
                              แต่แน่ละครับ ทุกค่ายต้องมีของดีอยู่ในมือ แต่ก็จะเป็นกลไกทางการตลาดอีกทีครับ

สมมติฐานง่ายๆนะครับ
                              มีเกวียนอยู่สองเล่ม
                              เล่มแรกออกแบบให้ล้อเกวียนมีขนาดใหญ่ วิ่ง 1 รอบทำให้เคลื่อนที่ได้ไกลกว่าวงล้อเล็กๆแต่กำลังการหมุนจะช้า
                              เล่มที่สองออกแบบให้ล้อเกวียนมีขนาดเล็ก ทำให้ล้อหมุนได้เร็วและความถี่ในการหมุนนั้นเร็วกว่าล้อใหญ่แน่นอน

ถามว่าเวลาเข้าเส้นชัยใครชนะ
                              คำตอบคือสูสีกันครับ

หลักการนี้เอาไปเทียบกับ Intel และ AMD ก็ได้ครับ

พอจะเก็ทไหมครับ

Comment

ใช้ DDR 5 แต่ไม่เห็นจะแรงกว่า DDR3 เลย นี่น่า ผมว่า การ์ดใหม่ แต่ความแรงเท่าเดิมนะเนี่ย

Comment

Working...
                                X