overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: Sony LCD displsy dead pixel รับประกันแค่ 99.99% เอง

Anti Sony LCD
    Guest

Thumbs down Sony LCD displsy dead pixel รับประกันแค่ 99.99% เอง

จากชื่อกระทู้ คุณอาจคิดว่า มีความผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้นได้ แต่ 0.01% แต่แค่นั้นมากพอที่จะทำให้คุณไม่สบายใจได้ เพราะ 0.01% คิดแค่ 100 จุด แต่ monitor ขนาดแค่ 13 นิ้วนั้น 0.01% มันตั้ง ไม่ต่ำกว่า 100 จุดคุณถึงจะได้เครม แค่ Monitor นะครับ แต่ถ้าเป็น Bravia คุณคิดว่าต้องกี่จุด
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อ VAIO รุ่น VGN-C23s สีดำสวยมากมา ซึ่งราคาก็อะนะ ด้วยการที่ชื่อมั่นในชื่อเสียที่เขาทำมาหลายปี ซึ่งก็มีชื่อเสียงมาก เป็นที่ยอมรับ แต่กลับมาเสียที่ pixel แค่ไม่กี่จุด ผมซื้อมาก็ทำงานได้ดี จนถึงวันหนึ่งเป็นวันที่ไม่คาดฝันเกิดขึ้น เมื่อผมกำลังเขียนโปรแกรมซึ่งงานที่ผมทำก็ต้องการการแสดงผลที่ต้องใช้กราฟฟิก ปรากฏว่าตำแหน่งที่ผมใช้นั้นได้มีจุด จุดหนึ่งปรากฏขึ้น ตอนแรกก็นึกว่าเป็นแค่เศษฝุ่นธรรมดาแค่นั้นก็ลองปัดดูปรากฏว่าไม่ออก เลยลองจ้องดูเพื่อความแน่ใจผลปรากฏว่า นั้นคือ dead pixel ทำให้ผมสะเทือนใจมาก แต่ก็ไม่แน่ใจเลยนำแว่นขยายมาส่องดู ทำให้ผมสะเทือนใจเป็นสองเท่าเมือมันคือ dead pixel จริงๆ
    ผมจึงลองโทรถามที่ศูนย์บริการเขาบอกว่าต้องมี 0.01% ก็คิดเป็น ไม่ต่ำกว่าประมาณ 100 จุด แต่เขาบอกว่ามากกว่า 8 จุด จึงจะเปลี่ยนให้ ซึ่งผมซื้อมาแค่ 15 วันเองเขาก็อ้างถึงคู่มือที่มาให้ แต่ถ้าเป็นของยี่ห้ออื่นเขาแค่ 3 เองและก็เปลี่ยนให้ หรือ ถ้าไม่เกิด 1 เดือนหลังจากซื้อ ทำให้ผมผิดหวังกับยี่ห้อนี้มากจากความไว้วางใจกลับเป็นความเกลียดชังนิดๆ ซึ่งผมมีโครงการที่จะซื้อสินค้าตัวอื่นของ sony เช่น Bravia และ PS3 อีกแต่ต้องคิดใหม่ซะแล้วเพราะจากเหตุการที่เกิดขึ้น
    แต่ทั้งหมดนี้ผมก็ผิดเองที่ไม่ได้ดูตอนซึ้อให้ครบทุกจุด ก็แค่ 1280x800 = 1024000 เอง
    (ใครจะมีเวลาดูขนาดนั้นวะ) และวันนั้นผมก็ไปตอนเย็นด้วย ก็ขอให้ระวังกันหน่อยนะครับเวลาซื้อ จอ LCD กัน ก็ต้องดูให้ครบทุกจุดก่อนที่นำเครื่องกลับบ้านไม่งั้นจะเสียใจเหมือนผม แค่ 1-2ล้าน จุดเองและถ้าเป็นไปได้ก็เอายี้ห้ออื่นเลยดีมัยอาจจะบริการดีกว่า ฮึๆๆ มันยังไม่ถึงเดือนเลยอะ
    อย่าลืมนะครับ Sony ไม่ได้ทำ LCD ของ notebook อย่างเดียว แต่มี TV และ Monitor ของ PC ด้วย 99.99% ไม่เฉพาะ LCD ของ Notebook อย่างเดียว แต่เขาบอกว่า LCD ทั้งหมดของผลิตภัณฑ์ของ Sony

OverclockZone Member nmo_ok's Avatar

99.99 % เหมือนมานจาดีนะ แต่ เห็นใจ จัง

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

เลิกซื้อได้เลยsony แพงแถมประกันแบบนี้ก็เลิกได้เลย ซื้อLG Sammung Phillip ดีกว่า

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

รบกวนแจ้ง วันที่ที่โทรติดต่อศูนย์ และเวลาที่ติดต่อเข้าไปหน่อยครับ

รบกวนแจ้ง Product Serial No. ด้วยนะครับ

ถ้าช่วยได้ เดี๋ยวจะหาทางให้

ปล.
    ตัวที่ผมใช้อยู่ก็มีจุดนึงนะ อิอิ

Guest

Thumbs down Sony LCD displsy dead pixel รับประกันแค่ 99.99% เอง

ผมซื้อ วันที่ 12/3/2007 เดือนนี้คับ
    ผมโทรไปวันที่ 27/3/2007 ประมาณตอนเที่ยง เขาแนะนำให้ไปที่ศูนย์ service 15 วันหลังจากซื้อ
    ผมไปวันที่ 28/3/2007 แล้วเจ้าหน้าที่ที่ศูนย์หลักสี่ ก็บอกว่าต้องมี 8 จุดขึ้นไปถึงจะเปลี่ยนให้ เขาโทรถาม ศุนย์ใหญ่อีกที

ถ้าช่วยได้ก็ขอบขอบคุณด้วยนะครับ
    posit25@hotmail.com

สรุปว่าตอนนี้ก็มีคล้ายๆกัน 2 เครื่องแล้ว เศร้าใจจัง อุตส่า ไว้วางใจ

Guest

ซื้อวันที่ 12/3/2007
    Model VGN-C23S/B
    Serial 7000044

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ไม่ชอบโซนี่อยู่เเล้ว ดีเเต่ชื่อ

OverclockZone Member

โห 8 จุดเลยเหรอ ถึงจะเครมได้

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by พีคุง View Post
    รบกวนแจ้ง วันที่ที่โทรติดต่อศูนย์ และเวลาที่ติดต่อเข้าไปหน่อยครับ

รบกวนแจ้ง Product Serial No. ด้วยนะครับ

ถ้าช่วยได้ เดี๋ยวจะหาทางให้

ปล.
    ตัวที่ผมใช้อยู่ก็มีจุดนึงนะ อิอิ
    ถ้าฝากซื้อของอย่างอื่น ลดได้มะป๋า

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ขอให้ฝ่าย Service ติดต่อกลับไวๆนะครับ ^^

ผมส่งเรื่องไปแล้ว พยายามช่วยเท่าที่ทำได้

Guest

Thumbs down Sony LCD displsy dead pixel รับประกันแค่ 99.99% เอง ตอบกระทู้

ขอบคุณมากครับ

และก็เรื่องลงทะเบียน online ก็ไม่สามารถลงได้ ผมโทรติดต่อไปตั้ง 3 รอบแล้วก็ยังไม่สามารถลงได้เลย ตอนนี้ก็ยังไม่สามารถลงได้เลย แย่จริงๆ มีอะไรที่ดีๆมัยเนี่ย

เพื่อนผมก็เคยซื้อ vaio ไม่ถึงอาทิตย์ใช้ไปใช้มาเน่า แล้วเพื่อนผมก็ไม่เก่งคอม ใช้เป็นอย่างเดียว

เดินเข้าไปร้านที่ซื้อ รู้สึกจะเป็น0ขายตามห้าง พนังงานบริการห่วยมาก พูดจาไม่รู้เรื่อง
    ต้องเรียกผู้จัดการมาคุยไปเลย

monitor นี่ต้อง8จุดเลยเหรอ เยอะมากเลยอ่ะ

ผมเคยซื้อแต่กล้อง hdd HD ก็บริการดีน่ะ โทรกลับมาถามการใช้งาน แล้วโทรมาชวนไปเข้าร่วนอบรมการใช้งานกล้อง

ก่อนนี้ซื้อ กล้องถ่ายรูปมันมา หมดประกันแล้ว ก็ไปเข้า0มันแถวปิ่น9 ก็ดีอยู่น่ะ 2 วันได้เลย ฟรีด้วย งงๆอยู่

เคยไป0ร้านขายตามห้าง มันบอก ค่าซ่อมไม่เกิน 5000 รอเกือบเดือนของถึงจะได้

ลองยกไปเข้า0ซ่อม ที่เป็น0บริการของมัน ที่ไม่ใช่0ขายไหมอ่ะ เผื่อจะแลดูดีขึ้น

OverclockZone Member Striker's Avatar

ตอนนี้ผมคิดว่าถ้าจะซื้อของ IT อะไร พยายามจะเลี่ยงการซื้อใกล้วันงานขายของใหญ่ ๆ หรือซื้อในงาน

ส่วนเรื่อง Notebook ที่มี Dead Pixel อันนี้ ถ้าผมคิดจะซื้อเครื่องต่อไปรอจอ OLED กลางปีหน้าดีกว่า LG นำทัพงานนี้
    ปลอดภัยจาก Dead Pixel แน่นอน ไม่มีกรอบ ประหยัดไฟกว่าด้วย แต่ไม่รู้จะมีอะไรให้กวนใจรึปล่าว TFT ก็มี Dead Pixel ละ เฮ้อ . . = ="

Last edited by Striker; 29 Mar 2007 at 21:25:25.

Twenty
    Guest

Thumbs down

จิงคับผมซื้อมา ไม่ 4 เดือนเข้าศุนย์ไป 3 แล้ว
    จุดที่ว่า อาจไม่ใช่ dead แต่เป็นฝุ่นที่เข้าไปก็ได้นะ
    ผมฝุ่นเข้าไป 3 รอบ เซงมากๆ แก้ไม่หายซะที
    พอกานที vaio

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by Striker View Post
    ตอนนี้ผมคิดว่าถ้าจะซื้อของ IT อะไร พยายามจะเลี่ยงการซื้อใกล้วันงานขายของใหญ่ ๆ หรือซื้อในงาน

ส่วนเรื่อง Notebook ที่มี Dead Pixel อันนี้ ถ้าผมคิดจะซื้อเครื่องต่อไปรอจอ OLED กลางปีหน้าดีกว่า LG นำทัพงานนี้
    ปลอดภัยจาก Dead Pixel แน่นอน ไม่มีกรอบ ประหยัดไฟกว่าด้วย แต่ไม่รู้จะมีอะไรให้กวนใจรึปล่าว TFT ก็มี Dead Pixel ละ เฮ้อ . . = ="

สวยจังจะมีคนนำเอาเข้ามาในไทยไหมนิ ยี้ห้อ LG

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

อาราย จอ LCD มาตราฐานมาน 5 จุดนะ DP อ่ะ หรือถ้าจุดมืดอย่างเดียว 3 ถ้ามืด + สว่างน่ะ 5 ของ ASUS น่ะแต่โชคดีของผมไม่มี แต่ก้อย่าให้มี

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by Striker View Post

OLEDก็มีีDead Pixelเหมือนกันนะครับ

Bookmarks

Bookmarks