Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ Hard Disk ครับช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ Hard Disk ครับช่วยตอบที

ผมมี Hard Disk 40 Gb แล้วใช้แบบต่อภายนอกผ่านช่อง USB
    พอมาวันหนึ่งตัว Hard Disk นั้นก็ไม่หมุนเลยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ
    ซ่อมได้หรือเปล่าครับเพราะมีข้อมูลสำคัญอยู่ในนั้นด้วย

เช็กไฟ ก่อนนะครับ ว่าไฟเข้าปกติหรือป่าว

ไปเทสต์ กะ เมนบอร์ด ก้อได้

Comment

เช็คไฟหรือ ลองเปลี่ยนสายไฟเส้นอื่นมาเสียบดู แล้วลองเปลี่ยนท่าดูครับ จับตะแคง หงาย คว่ำ

เห็นบอกว่าเอามาใช้เป็นUSBแสดงว่าต้องหิ่วไปไหนมาไหนบ่อย อาจได้รับความกระทบกระเทือน

มีเสียงแปลกๆหรือเปล่าครับ? ถ้ามีแล้วยังไม่หมดประกันให้เอาไปเครมเลย

Comment

เอาไปเสียบกะเมนบอดเครื่องที่ใช้อยู่ดูครับ ถ้านิ่งอยู่ก็ ส่งเข้าซ่อมได้ แต่เค้าว่ากันว่า ราคาซ่อม
        แพงพอที่จะซื้อใหม่ได้แล้วครับ (ถ้าสำคัญจิงๆ มันก็ต้องซ่อม)

Comment

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
          ผมเช็คดูแล้วครับ ไม่มีเสียงของ Hard Disk หมุนเลยครับ
          ถ้าเอาไปซ่อมราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ

Comment

เช็กยังไงครับท่าน ถ้าเป็นกล่อง อาจเสียที่กล่องได้นะครับ
            แต่ถ้าเช็กที่บอดแล้วอาการเดียวกัน ก็ซ่อม
            ราคา ประมาน 2000+ มั้ง ครับ เคยไปหาร้านทีนึงเค้าบอิกว่า เอาจานข้อมูลออกมาแล้วไปใส่ลูกใหม่ ประมานนั้นครับ

Comment

Working...
            X