overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: HDD ของ seagate กับ Western digital

OverclockZone Member Midnight212's Avatar

Default HDD ของ seagate กับ Western digital

อยากทราบว่าคุณภาพต่างๆ การใช้งาน ความคงทน อันไหนจะดีกว่ากัน

เห็นราคาของ Seagate จะแพงกว่า งั้นคุณภาพก็คงดีกว่าใช่ไหมเนี่ย

หรือเป็นกลไกทางการค้า ของ WD ที่มีราคาต่ำ ทำให้คนหันมาใช้ เพราะราคาถูกกว่า

เลยอยากรู้ว่า จริงๆ แล้วอันไหนจะดีกว่ากัน

IDE กับ S-ATAII มานแตกต่างกันอย่างไรอ่ะ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

พอๆกัน ถสใบบนี้เดี่ยวก็จามีคนมาตอบว่า อันนี้ทนกว่าอันนั้นอันนั้นทนกว่าอันนี้ พอๆกันครับ

IDEกับSATA2 ต่างกันคือความเร็วในการส่งถ่ายข้อมูล IDEจะน้อยกว่าSATA2

IDE คือสายแพนั่นเอง sataจะเป็นสายเล็กๆ ส่วน อันไหนดีกว่า SATA2ดีกว่า ถ้าบอร์ดมีPort SATA ไม่ว่าจะ1 หรือ2 ซื้อ HDD SATA2 มาใส่ดีกว่า

OverclockZone Member p_rotae's Avatar

อืมๆ IDE กับ SATAII มานแตกต่างกันตรงไหนบอกยากนะแต่การใช้งานไม่ต่างกันเท่าไร

จริงๆระหว่าง seagate กะ western ก็ต่างกันที่คุณภาพการผลิต แต่พอมาพูดถึงการใช้งานแล้วไม่ต่างหลอกครับใช้เป็น internalอะไรก็ได้เลือกเอาที่ประกันดีๆเป็นพอ ถ้าExternalต้องseagateเลยครับ(ทนมือทนตีนสุดๆ)

ในการเลือกซื้อผมจะฟันธงให้คุณซื้อรุ้นนี้รุ้นไหนเลยก็ไม่ได้นะครับ อันนี้มันก็เงินคุณสิ่งที่ดีที่สุดก็คือต้องศึกษาก่อนจะซื้อให้ดีจะไม่เสียใจทีหลังครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

SATAมันส่งข้อมูลเร็วกว่าIDEไงครับ
    ผมเล่นBF2142แล้วตอนใช้IDEเดินเข้าไททันจะกระตุกมากๆซักพักนึงเหมือนมันโหลดข้อมูลอยู่ ไฟHDDก็แดงด้วย
    แต่ตอนนี้ใช้SATA2แล้ว ไม่มีปัญหานั้นอีกเลย

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

มันก็เหมือนคนรัก อินเทล กะ คนรัก เอเอ็มดีแหละครับ แต่ล่ะอย่างมีข้อดีข้อเสียอยู่

แต่ถ้าเป็นผมจะเลือก WD ครับ เพราะ ประกันมันเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ครับ ไม่มีของวนชัวร์

OverclockZone Member Midnight212's Avatar

สาย IDE กับ S-ATA ขึ้นอยู่ที่การส่งข้อมูลนี่เอง
    ขอบคุณครับ

ไม่สงสัยแล้ว

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ของ western ผลิตมาละเอียดน้อยกว่าครับ แต่ผมชอบประกันที่เปลี่ยนให้ใหม่เลยครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

หลงรัก Weatern Digital

OverclockZone Member mixkyy's Avatar
    รามคำแหง 65 ลาดพร้าว 122

วันนี้กะจะไปซื้อ wd 250 ตัว 16m ดันไม่มีของเลย
    มีแต่ 8m ราคา com7 2850 บาท
    เลยถามเรื่องประกันแบบเปลี่ยนตัวใหม่
    คนขายบอก เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยใน 1 ปีแรก ปีต่อๆไปส่งบริษ้ท(อาจจะไม่ได้ตัวใหม่)

แต่ก็ยังดีกว่า seagate เพื่อนเอาไปเครมที่ DCOM 80G รุ่น7200. (9 หรือ 10 ไม่แน่ใจ)ได้กลับมาเป็น 7200.7
    Last edited by mixkyy; 29 Mar 2007 at 19:13:30.

OverclockZone Member

seagate ncq 7200.10 เวิกกว่าเหนๆ

การประกันผมว่าดูที่ บริษัทประกันดีก่า

OverclockZone Member pongsak09's Avatar

ผมขายอยู่ทั้งสองยี่ห้อครับ sg แพงกว่า 100 บาท(ราคาส่ง) ประกัน 5 ปีเหมือนกัน การใช้งานเหมือนกัน
    แต่ sg มีการทำตลาดมาก่อนชื่อเลยติดปาก คนขายก็เลยต้องเอา sg มาขายตามน้ำ เพราะฉนันผมจะมีของทั้งสองยี่ห้อครับ ถ้าลูกค้าถามหา sg ก็ขาย sg แต่ถ้าไม่ถามหรือให้จัดสเป็ค ผมก็จะจัด wd ให้ครับ มันใจในสินค้าและประกันครับ (ขายราคาเท่ากันครับ จะได้ไม่ต้องมาตอบคำถามว่าทำไมราคาไม่เท่ากัน) จบ

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

Quote Originally Posted by mixkyy View Post
    วันนี้กะจะไปซื้อ wd 250 ตัว 16m ดันไม่มีของเลย
    มีแต่ 8m ราคา com7 2850 บาท
    เลยถามเรื่องประกันแบบเปลี่ยนตัวใหม่
    คนขายบอก เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยใน 1 ปีแรก ปีต่อๆไปส่งบริษ้ท(อาจจะไม่ได้ตัวใหม่)

แต่ก็ยังดีกว่า seagate เพื่อนเอาไปเครมที่ DCOM 80G รุ่น7200. (9 หรือ 10 ไม่แน่ใจ)ได้กลับมาเป็น 7200.7
    JIBมีคับหรือคอม แอนด์มอหลัง busitek 2750คับตัวKS16mb

OverclockZone Member PowerEasy's Avatar
    อ.สามพราน จ.นครปฐม

Quote Originally Posted by mixkyy View Post
    เคยไปเคลมที่ซินเนค 7200.7 ได้ 7200.9 กลับบ้าน.....

สาเหตุที่ WD ราคาถูกกว่า เพราะ WD ฐานผลิตอยู่ไทยครับ ดูที่ตัว productสิ MADE IN THAILAND อิอิ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ผมเองก็เลือกไม่ถูกเหมือนกัน กำลังจะหาซัก 320 Gb มาใช้ซักตัวครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

พอๆกันแหละครับ แต่ถ้าถามผมผมชอบ ซีเกสมากว่า อิอิ

OverclockZone Member yuttavete's Avatar

ไม่เคยเลือกยี่ห้อ ราคาถูกกว่าเป็นหลัก

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by PowerEasy View Post
    เคยไปเคลมที่ซินเนค 7200.7 ได้ 7200.9 กลับบ้าน.....
    เหมือนกันเลย รอ 5 นาทีได้

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

Weatern Digital จ้า ผลิตในไทย
    ขายในไทย ชิวๆ
    seagate ก็ผลิตในไทย แต่ขายที่ไหนหว่า

อยากทราบว่า จะตรวจสอบได้อย่างไรว่า คอมของเรานั้นสามารถที่จะใช้ IDE หรือSATA
    กลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้น่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks