overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: ขอความคิดเห็นของ nikonD80 กับ canon450Dคับ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

Default ขอความคิดเห็นของ nikonD80 กับ canon450Dคับ

คือ ...ผมขอความคิดเห็นหน่อยครับ
    เพราะจากที่ศึกษามาทั้ง 2 ค่าย แคนนอน และ นิคอน
    ก็ได้กล้อง canon 450D กับ Nikon D80
    ผมถูกใจกับกล้องทั้ง 2ตัว มั่ก ๆ
    D80 โดนจัยมาก ทั้งบอดี้ การจับถือ คอมมานเดล ไฟล์ภาพเข้มได้จัยมาก
    450D โดนจัยมาก กับคุณภาพไฟล์ เนียนได้จัย บอดี้ก็พอดีมือ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ...ยังไม่ได้ลองดูภาพจิงๆ เพราะว่า จอกล้องก็แค่นั้น
    จะดูรายละเอียดมากๆ ก็ดูไม่ออก หรือ ดูไม่ได้เลย
    แล้วก็เทียบเลนส์คิท กันแค่นั้น ไม่ได้เอาเลนส์อื่นมาเกี่ยว ..
    (ผมคิดว่า จะใช้เลนส์คิท ไปซักระยะนึงครับ)(ซัก1-2ปี)(มันก็นานอยู่นะ)(- -")

ตอนแรกก็ตกลงใจได้แหล่ะ
    แต่ถึงคราวซื้อจิงๆ
    มันดันรักพี่ เสียดายน้อง (ไม่บอกนะ ว่าใครพี่ เด๋วตีกันตาย.. อิอิ)

ผมจึงมาขอความคิดเห็นน่ะครับ
    ว่าอะไรยังไง ..
    อ่อ ...เรื่องอุปกรณ์ หรือ เลนส์ ไรงี้ ยังไม่ต้องไปคิดครับ
    เอาเก็บใว้ในใจก่อน

- ผมอยากได้ความคิดเห็นจากตัวบอดี้ของกล้อง น่ะ -
    - อยากรู้ว่า ประสิทธิภาพเป็นยังไง -
    - ถ้าดัน ISO ขึ้นสูงๆ (ISO1600) น๊อย ต่างกันมั้ยครับ
    - ฟันธง! มาหน่อยจิ -
    - แล้วใครรู้ข้อเสีย ก็บอกหน่อยนะครับ ผมอยากรู้ -
    (ไฟล์สีจืด หรือ เลนส์แพง หรือ อุปกรณ์แพงไม่นับนะ)
    (แต่นับ น๊อย นะครับ ...อิอิ)

- ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ
    -

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ตอนที่ผมจะซื้อ ผมก็ลังเลกับสองตัวนี้เหมือนกัน

- D80 บอดี้ดูแน่นหนาแบบสัมผัสแรกรู้เลย 450D งั้นๆ
    - D80 รู้สึกว่าจะควบคุมง่ายกว่า เลนส์คิทได้ทั้งช่วงและคม (แต่ถ้าซื้อแนะนำเป็น 18-105 VR ดีกว่า)
    - 450D ได้เปรียบเรื่องน๊อยน้อยอยู่ อาจเพราะ D80 ยังเป็น CCD อยู่
    - เรื่องฟันธง คงแล้วแต่ ถ้าเลือกบอดี้ก็ D80 เลือกน็อยน้อยก็ 450D (ผมเลือก 450D เพราะเหตผลนี้แหละ)

ปล.ผมมีตังค์พอเมื่อไหร่จะไปถอย D90 ^^

OverclockZone Member [M]erman's Avatar

มันกินกันไม่ค่อยลงอะนะสองตัวนี้--
    ตามข้างบนเลยครับ

OverclockZone Member nonp's Avatar

เคยใช้ D80 ของนาย
    และตอนนี้ใช้ 450D อยู่

ผมว่าถ้า D80 เลนส์คิดมันมี VR นะ
    450D จะงั้นๆเลย ผมไม่ซื้อเพราะเลนส์คิดนี่ละ

D80 เสียเรื่อง Noise อย่างเดียวหละ

Moderator

D80 กับ 450d เรื่อง noise ไม่ต่างมากสำหรับกล้องระดับนี้ ส่วนตัวผมว่าพอๆกัน ถ้าเทียบกับการปรับแต่ง d80 ได้เปรียบหลายด้านครับ ถ้าให้แนะนำ แนะนำ D80 ครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมว่าเปรียบมวยผิดคู่แล้วมั๊ยครับ D80นี่ ต้องฟัดกะ 40Dโน้น รึเปล่า

ปล.ผมใช้ 350dต่อไป คริๆ

OverclockZone Member

D80 + 18-105VR ไปเลยครับ

OverclockZone Member troll's Avatar

d80ครับ
    มวยคนละชั้นเลยนะครับ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

แต่ D80 มันไม่ผลิตละดิ...
    ซวยแต๊ๆ หนอ ..
    ผมไปถามร้านไหน ก็ไมมี่ขายซักร้าน
    (เหลือค้างก็ไม่มี ...แม่เจ้า T_T)

คงต้อง 450D อ่ะเน๊าะ ...
    หรือว่า ยังไงดี ..
    แต่งบเกินนี้ก็ไม่ได้แล้วง่ะ ..

(ผมไปลอง Sony A300 ..บ่ะ ..เสียงชัตเตอร์โดนจัยชะมัดเลย)

ไปหามือ2เอาที่ thaiD ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องได้ของใหม่นะครับ มีคนขายกันเยอะเพราะเค้าไปซื้อ D90 กัน

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ถ้าชอบเสียงชัตเตอร์ ผมว่า นิคเสียงเพราะสุดละครับ

d80 โลด

OverclockZone Member poypoy's Avatar

ผมก้อใช้อยู่นะ ภาพที่ถ่ายก้อแจ่มแล้วแหละหรือว่าผมยังถ่ายได้ไม่โปร เลยได้ D80 ก้อพอล่ะ

ง๊ากกส์ ...
    มีแต่คนเชียร์ นิค่อน เน๊าะ ..
    แต่จิงๆ แล้ว ..ใจผมก็ เอนเอียงไปทางนิค่อน ซะส่วนใหญ่
    แต่ D80 มันดันไม่ผลิต แล้วก็หมดตลาดไปแล้วนี่ดิ ..แอบเซ็ง
    จะหาตัวอื่นก็ไม่โดนจัย ...
    (ได้ยินเพื่อนบอกมาว่า ถ้ามีประกันอยู่บริการดีมากกกกก..มีประสิทธิภาพมากก)
    (พอประกันหมด .....ตาย.. กับ ตาย ..ขูดเลือดกันซิบๆ)
    (ไม่รู้จิงป่าว) ..... (คนเคยเอาของหมดประกันเข้าศูนย์ เข้ามาบอกผมหน่อยจิ ..)
    (ทั้งประกันร้าน และก็ ประกันศูนย์ น่ะคับ)

อ่อ ...ลืมไปอีกอย่างนึง ...
    ทำไม หนอน 40D ราคามันวูบวาบจังเลยอ่ะ (มือสอง). .
    แบบว่า 21-25K เงี๊ยะ !!..

ข้าม 450D ไปเลยดีมั้ยเนี่ยย ? ..

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

Quote Originally Posted by Seriesz View Post
    อ่อ ...ลืมไปอีกอย่างนึง ...
    ทำไม หนอน 40D ราคามันวูบวาบจังเลยอ่ะ (มือสอง). .
    แบบว่า 21-25K เงี๊ยะ !!..

ข้าม 450D ไปเลยดีมั้ยเนี่ยย ? ..
    ดีครับ เอิ๊ก

มาหนอนซะดีๆ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ผมได้จากพี่ทีนมา

ใช้ไม่คุ้มเลยครับ D80 กล้องมันเกินผมไปเยอะ

เชียร์ครับ D80 เลนส์ คิท ยาวๆ

ผมมือใหม่ได้ตัวนี้มาเป็นครูถือว่าครบ อยากทำอะไรที่เป็นหลักพื้นฐานการถ่ายภาพก็ได้หมด

ระบบวัดแสงก็มีครบ โหมดนู่นนี่นั่น ก็มีครบ พอใจมากมายครับ

ส่วนเรื่องประกันก็นะ ซื้อมือ2 ใช่ว่ามันจะพังทุกตัวนี่ครับ อิอิ

450D ไม่เคยใช้เองแต่แอบๆไปจับมาไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ -*-

ปล.ขอบคุณพี่ทีนอีกครั้ง สำหรับ D80 อิอิ

Last edited by RBS_SYSTEM; 8 May 2009 at 09:12:44.

ผมเห็น ในไทยดี หรือ ตากล้อง เนี่ยแหล่ะ
    ขาย หนอน D40 ราคาแค่ 21k อ่ะ ..
    แต่ว่า ชัตเตอร์ไปแล้ว 51k โอ้วว ...แม่เจ้า ..
    (ช่างโหดร้าย)..

อายุชัตเตอร์มันจำกัดที่เท่าไหร่อ่ะคับ???
    แล้วถ้าเปลี่ยน ราคามันจะซักเท่าไหร่อ่ะ..??

ผิดคู่ครับ d80 ต้องเทียบกะ 40d

ทั้งนี้ทั้งนั้น มาเทียบกะ 450d ตัดเรื่องความกระชับมือออกไป

กล้องใหม่กว่า เทคโนโลยีไกลกว่าครับ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

D80 หมดก็D90 จิ อิอิ

OverclockZone Member OCZ-Member's Avatar

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    ถ้าชอบเสียงชัตเตอร์ ผมว่า นิคเสียงเพราะสุดละครับ

d80 โลด
    เห็นด้วยครับ เสียงชัทเตอร์ชัดๆ เข้ม ๆ ถ้า หนอนจะเสียงแบบอิเลคโทรนิคส์ ฮิฮิ

ใช้อยู่ครับ D80 เสียงดี กระชับมือมากๆๆ เมื่อเทียยกับหนอน สีจัดจ้านดีครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks