Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nvidia+VistaX64 ใช้ Driver ตัวใหนดี ที่ไม่มีอาการภาพ Tearing

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nvidia+VistaX64 ใช้ Driver ตัวใหนดี ที่ไม่มีอาการภาพ Tearing

คือว่าผมใช้ การ์ดจอของ Nvidia ตระกูล 200series กับ Vista X64 แล้ว มีอาการภาพ Tearing เยอะมาก อยากทราบว่า Driver เวอร์ชั่นไหนที่ทำให้อาการ Tearing หายไปได้บ้าง
    เพราะว่าผมไม่อยาก Force V-Synce on อ่ะครับ เพราะว่าพอเปิดแล้วมัน FPS จำกัดแค่ 60

เล่นเกมอาไรคับ ส่วนมากมันจะมีให้ปรับในเกมนะคับ หรือปรับใน nv control panel ได้คับลองหาดูคับ

Comment

Originally posted by merlix View Post
      เล่นเกมอาไรคับ ส่วนมากมันจะมีให้ปรับในเกมนะคับ หรือปรับใน nv control panel ได้คับลองหาดูคับ
      Originally posted by peter_well View Post
      คือว่าผมไม่อยาก Force V-Synce on อ่ะครับ เพราะว่าพอเปิดแล้วมัน FPS จำกัดแค่ 60

Comment

ถ้าจอใหญ่ๆ ภาพมันมีอาการ Tearing แบบนี้แหละครับ

บางเกมส์ ใส่ V-synce มันยังไม่หายเลย เล่น window mode หายนะครับ แต่คงไม่มีใครอยากเล่น

อาจจะเป็นที่จอน่ะครับ ผมก็เป็น ว่าจะถอย Dell2408 มาแทนตัวเก่า

Comment

ผมใช้ HP 2309 (3ms) จอกระจก อ่ะครับ ผมไม่ชอบจอด้าน เพิ่งปล่อย 2333SW ไปเอง แล้วถ้าใช้ Dell2408 อาการ Tearing นี่หายไปเลยรึป่าว?

Comment

ผมก็ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนจอจะหายไม๊ แต่ลองไล่ๆดูจนครบ มันไม่มีอะไรผิดปกติ นอกจากจอมันใหญ่

ผมเอาจอ LCD 19" มาลอง มันไม่เห็นจะมีอาการ tearing เลยครับ

ไว้ผมลองเปลี่ยนจอก่อนแล้วจะมาบอกว่าหายไม๊นะครับ กำลังอยากเปลี่ยนอยู่แล้ว

Comment

อาการ Tearing นี่ เป็นยังไงหรือคับ

รบกวนด้วยคับ

Comment

อาการ tearing มันเหมือนภาพมันจะไม่ต่อกันเนียน จะฉีกๆ ตอนเคลื่อนไหวเร็วๆ หรือหมุนกล้องไปมาเร็วๆน่ะครับ

เกิดจากเฟรมที่เรนเดอร์ขึ้นมาใหม่มันไปทับกับอันที่เรนเดอร์มาก่อนหน้านี้ ทับแบบไม่เสมอ ทำให้มันดูเหมือนภาพมันฉีก

จะเป็นแนวนอนตลอดแนวจอเลยครับ แต่มันจะเป็นแค่แป็ปเดียว แค่ทันเห็น ทำให้รำคาญลูกตาเฉยๆ

ถ้าเปิด V-synce ในเกมส์ส่วนใหญ่จะหายครับอาการนี้ แต่มันจะลิมิทเฟรมเรทแค่ 60 FPS

ผมปิด V-synce เกมส์ devil may cry4 เฟรมทะลุไป 260+ FPS เลยครับบางฉาก แต่เฉลี่ยไม่ต่ำกว่า140

Comment

v-synce 60fps ผมก็รู้สึกไม่ต่างจาก200-300fps

Comment

Working...
                  X