Announcement

Collapse
No announcement yet.

มดเข้าไปใน HDD ทำยังไงดีครับไม่กล้าขันน๊อตออก เซ็งเป็ดดด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มดเข้าไปใน HDD ทำยังไงดีครับไม่กล้าขันน๊อตออก เซ็งเป็ดดด

มดเข้าไปเต็มเลยครับด้านใต้ HDD(SATA)เข้าไปใต้แผงวงจร มันอยู่ระหว่าง HDDกับแผงวงจรเขียวๆ ไม่กล้าขันน๊อตออกกลัวเจ๊ง ไม่รู้ทำไงกับมันดี จะเข้าไปทำไมว้าาา

ผมว่าเคาะเบา ๆ วางไว้เฉย ๆ มันก็น่าจะออกไปเองนะ

Comment

5555 กรณี เคยเจอเมื่อนานมาแล้วครับ

ตอนนั้น ผมใช้น้ำตาลปี๊ป ก้อนเล็กๆ วางข้างๆ ล่อมันออกมาเองครับ แต่ไม่รู้ว่าออกมาหมดมั้ย

Comment

มดมันชอบเข้าไปกัดฟองน้ำใต้แผงวงจร และรอบ ๆ HD ที่มีการซีลไว้ เพื่อจะเข้าไปทำรัง ผมแก้ไขและป้องกันโดย

1 เปิดใช้งานให้ HD มันร้อน ให้มันหนีออกมา

2 เอายาฆ่าแมลงพ่นใส่สำลีพอชุ่ม แล้วทารอบ HD ทั้ง 4 ด้าน (อย่าลืมล้างมือ หลังจากทาทั่ว HD แล้ว)

3 ทิ้งไว้จนยาฆ่าแมลงบน HD แห้งแล้วประกอบกลับตามเดิม หลังจากนนั้นมดไม่มากวนใจคุณอีกต่อไป

หวังว่าคงพอเป็น idea ได้นะครับ แต่ออกแนวโหดไปหน่อย ลองดูครับ ขอให้โชคดี เพื่อ data ที่สำคัญของเรา

Comment

ถอด Hdd ออกมาคับ ละไปปั้ม ปตท จัดการเปิดลมเป่ามันโลด ออกหมดแน่นอน ลมแรงค๊อด ^^

Comment

วางตากแดดเลยท่าน

Comment

...ตากแดดด้วยคน...
              CONFIRM

Comment

เคยแต่เข้าไปจอ LCD กำลังนั่งเล่น เนท อยู่ เห็นมดเดินอยู่หน้าจอ เขี่ย ไม่ออกที่ไหนได้มันอยู่ด้านในนี่เอง

Comment

ชีด ไปร์ก้อน

Comment

เหงด้วยงับเปิดHDDให้มันร้อนมดมันไม่อยู่อยู่แล้้วล่ะงับ เปิดใช้งานHDDหนักๆเลยแบบช่วงเที่ยงๆ หรือเอาไบก้อนฉีดเลย555+

Comment

ยังดีนะ แค่มดเข้าไปอยู่เฉยๆ

ผมดิ โดนมันกัดจานแม่เหล็กเป็นรู

เซ็งเป็ด!!!

Comment

เป็นผม ผมจะลองเอาไปตากแดดดูนะครับ ละก็ฉีดยาฆ่ามด แบบไกล ๆ พอให้ละอองมันไปโดน HD ช่วยด้วย นิด ๆ ดูครับ....

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
                          เคยแต่เข้าไปจอ LCD กำลังนั่งเล่น เนท อยู่ เห็นมดเดินอยู่หน้าจอ เขี่ย ไม่ออกที่ไหนได้มันอยู่ด้านในนี่เอง
                          เหมือนผมเลย นั่งดูมดเดิน งง เลยว่ามันเข้าไปหาอะไรข้างใน เหอๆ

Comment

ผมก็เคยโดนครับ เพราะผมชอบเอาขนมไปนั่งกินหน้าคอมแล้วชอบวางเอาไว้ จนมดมาทำรังใน HDD จนทุกวันนี้ HDD ตัวนั้นดับอนาถครับ...

Comment

วิธีแรกตากแดดก่อนตามท่าน ๆ ด้านบนบอกครับ

Comment

Working...
                              X