Announcement

Collapse
No announcement yet.

**ปัญหา Download Speed wireless**

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• **ปัญหา Download Speed wireless**

คือว่า ความเร็วเวลา download คอมผม มันแปลกไป
    เพราะ ทุกที ผมจะโหลด เกมมาเล่นซัก 130-140 Kbs เเต่2วันนี้ โหลดทิ้งไว้ทั่งวันล่ะไม่ว่า ช่วงไหนเวลาไหน มันขึ้นมาเเค่ 30-40 kbs

**เป็นเพราะอะไร
    **หรือว่ามันมีโปรเเกรมที่share เนตวงแลนเหรอ
    **หรือว่าโดน NetCut(ผิดกฏหมาย)
    --เพราะตามจิง ถ้ามันไม่มีปัญหามันน่าจะกลับมาโหลดได้ 140 เหมือนเดิมน่ะ
    --ช่วยตอบหน่อบเพราะ ผมม่ายรู้เรื่อง พวกนี้เลย สงสัยว่าน่าจะมี ปัญหา
    Attached Files

ตื่นกันล่ะยัง นิ๊ ตอบให้หน่อยคับ ม่ายสบายใจ

Comment

ใจร่มๆ เดี่ยวเซียนๆ ก็มา ใจร้อนไปได้ อิอิ

ใช้กี่คน ใครเล่นมั่ง มีไวร์เลสป่าว ตอบง่ายๆ มาก่อน

Comment

ดูยังไงอ่ะ

คือถ้าจะดู ว่ามีคนไหน ใช้อยู่ หรือว่า ใช้อะไร ยังไง เท่าไหร่ ต้องเอา program พวกอะไรมาเปิดอ่ะคับ

ผมต้องหาไรมาบอกบ้าง อ่ะคับ > < "
        Attached Files

Comment

ไปดูในตัว router แหละครับว่ามี mac address ที่ไม่ใช่ของเราเกาะอยู่มั้ย

ดู mac address เครื่องตัวเองได้มั้ยครับ มันมี 2 อันนะ สำหรับ lan และ wireless start>run>cmd แล้วกด ok ขึ้นหน้าต่าง คอมมานด์ พิมพ์ ipconfig /all เคาะ enter บรรทัดที่เขียนว่า physical Address นั่นแหละครับชุดนั้น คือ mac address

ถ้าจะป้องกันไม่ให้คนอื่นเล่น และ กันแฮ็ค ก็ ตั้งค่าความปลอดภัย WPA2 ปิด DHCP แล้วก็ซ่อน ssid ตั้ง ip แบบ fix ip รับรองกันได้ครับ

ส่วนวิธีทำ ก้ บอกรุ่น บอกยี่ห้อของ ไวร์เลสมา เพื่อนๆ ในนี้จะได้ช่วยครับ

Comment

ถ้าจะป้องกันไม่ให้คนอื่นเล่น และ กันแฮ็ค ก็ ตั้งค่าความปลอดภัย WPA2 ปิด DHCP แล้วก็ซ่อน ssid ตั้ง ip แบบ fix ip รับรองกันได้ครับ

สี เเดง นี่ ทำไม่เป็น เลย อ่ะ ส่วน เรื่อง ยี่ห้อรุ่น นี่ wireless router อ่ะ เหรอ โทรหาช่างที่ทำล่ะ มันไม่รับ คง อดรู้ เเต่ ส่วน สีเเดง บอก ตามจิงเลย หย่ะ บ่อจ้าง เลย จ้าววว

Comment

ผมรู้แล้วหล่ะ Wireless ของคุณไม่ได้ตั้งรหัสผ่านไว้ ก็มีคนร่วมใช้อยู่ด้วยหน่ะซิครับ ลองอ่านคู่มือของ เร้าเตอร์ของคุณดูครับ

Comment

ในรูปเขียนไว้ว่า wireless router ของอพาร์ทเม้นหรอครับ หรือ wireless router ของเราเอง ถ้าใช้ของอพาร์ทเม้น ใช้ด้วยกันในตึกป่าวครับ ความเร็วเลยแบ่งๆกันไม่คงที่ ไม่เจ้าของเค้าคงเซตจำกัดความเร็วใหม่ ถ้าไม่ใช่ wireless ของเราก็คงเข้าไปดูใน router ไม่ได้ เพราะเจ้าของเค้าคงไม่อนุญาติให้เข้าไปหรอกครับ

Comment

เห็ทหอก็แบบนี้แหละครับ ไม่ได้คุมความเร็ว คนเล่นน้อย ก็โหลดเร็ว คนเล่นมากก็โหลดช้า เป็นเรื่องปรกติครับ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
                    ไปดูในตัว router แหละครับว่ามี mac address ที่ไม่ใช่ของเราเกาะอยู่มั้ย

ดู mac address เครื่องตัวเองได้มั้ยครับ มันมี 2 อันนะ สำหรับ lan และ wireless start>run>cmd แล้วกด ok ขึ้นหน้าต่าง คอมมานด์ พิมพ์ ipconfig /all เคาะ enter บรรทัดที่เขียนว่า physical Address นั่นแหละครับชุดนั้น คือ mac address

ส่วนวิธีทำ ก้ บอกรุ่น บอกยี่ห้อของ ไวร์เลสมา เพื่อนๆ ในนี้จะได้ช่วยครับ
                    รบกวน วิธีการดู mac address ที่กำลังใช้งานอยู่ทั้งหมดครับ ว่ามี mac address ไหนกำลังใช้งานอยู่บ้างครับ ผมใช้ BiPAC 5200G R4 802.11g ADSL2+ Firewall Router
                    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

Comment

เคยจับแต่ linksys อ่าครับ ลองดู manual ครับ เด๊วมืดๆ มาช่วยอีกถ้าไม่ได้

Comment

อ่าขอบคุณำๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่คอยช่วยเหลือกลับมาโหลด 180 Kbs เหมือนเดิมล่ะ เค้าปรับปรุง server ไรของเค้าก็ไม่รู้ เพิ่งมาบอกผมเมื่อตอนบ่าย สอง
                        ที่ ถามว่า WireLess router ของหอ หรือ ของ เราเองใช่ไหม๊คับ เราก็ไม่รู้น่ะ
                        >>มันจะมี ของหอ เป็น wireless เหมือนกัน (FREE) เเต่อันนั้น คงช้าเเต่ก็เล่นได้
                        >>เเต่ของผม เป็น Wifi (ไม่รู้คือไรกระดาษบอกหยั่งงั้น เหมือน wireless ป่าวก็ไม่รู้)
                        มันเป็นรายเดือน 580/เดือน .- ซื้อรหัสมา เครื่องปล่อยก็อยู่หน้าห้องผมนี่เเหล่ะ
                        >> คงเรียกว่าส่วนรวม เนอะ เเต่ คนใช้ไม่ถึง 10 คนหรอก 5 คน ยังไม่ถึง เลย หอคนทำงาน

เจ้าของมันเเก้ไขเเล้วไม่ค่อยจะบอก

เเต่ยังไง วันนี้เค้าสนับสนุน คนไทยรักกัน
                        ขอบคุณค๊าบบ Thank you

Comment

ไรของ***

Comment

Working...
                          X