คือพอดีผมถอดเปลี่ยนซิ้งการ์ดจอใหม่ ตอนแรกถอดอันเก่าออกประกอบเข้าก็เล่นได้ปกติ ที่นี้พอถอดซิ้งเดิมแล้วใส่ซิ้งใหม่ลงไป พร้อมกับติดซิ้งที่เม็ดแรมด้วย พอประกอบเข้าเครื่องประกฎว่ามีภาพตอนเปิดครั้งแรกแล้วก็ วึบ! ภาพหาย จากนั้นก็ไม่มีภาพอีกเลย
ตัวเลขในเมนบอร์ดดังติ๊ด 2 ครั้งที่เลข 26 ผมลองถอดการ์ดจออกแล้วเปิดเครื่อง อาการเดียวกันกับตอนที่ใส่การ์ดจอลงไปเลย ผมเลยสรุปว่าใส่กะไม่ใส่อาการเดียวกันเหมือนมันไม่เจอการ์ดจอ(ไม่มีvga on board) แต่ผิดสังเกตุตรงพัดลมก็หมุนปกติ ตอนนี้กำลังหาเครื่องลองการ์ดจออยู่ครับ ขอบคุณมากๆครับ
รึอาจเกิดจากไฟฟ้าสถิต เพราะผมเอามือไปจับด้านหลัง GPU แต่ด้านหน้าไม่ได้โดนนะครับ ไม่รู้เกี่ยวรึป่าว

ผมซื้อจาก hwh ที่พันทิพย์ประตูน้ำ ตอนเคลมนี้ต้องเอาไปส่งที่ร้านก่อนรึป่าวครับ