Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดู E8400 ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by fordsupra View Post
    ลองเปลี่ยนแรมดูจิ แล้วก็ไม่ต้องลากการ์ดจอ (เอาซีพียูให้ผ่านก่อน)

อีกอย่างตอนผม OC แรกๆก็จอฟ้าเหมือนท่านเนี่ยแหละ (แต่จำรหัสไม่ได้) แล้วผมก็เซ็ง เคลียร์ไบออส

กะว่าจะเอาแค่ 4.0GHz ไว้ใช้งานจิง แต่ลอง 500*9 มันดันได้สบาย แต่ผมสุมไฟน้อยเลย Orthos + PI32m ไม่ผ่าน

ลองทำดูหลายๆทางคับเดี๋ยวก็ได้เอง ของอย่างนี้ต้องใช้เวลา
    ผมลองใส่แรมดูทีละตัวแล้วครับ ภาพแตกเหมือนเดิม เทสที่ 467x9 ไฟตามรูปด้านบนครับ
    การ์ดจอตัวนี้ ไม่ได้ OC เลยครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by ronin2; 4 May 2009, 18:56:42.

Comment

แรมตั้ง 4 แถว ทด 1:1 พอ

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
        แรมตั้ง 4 แถว ทด 1:1 พอ
        ทด 1:1 แล้วก็ไม่หายครับ 500x9 ผมลองไล่ไฟไปจนถึง 1.8 V ก็ยังบูตไม่ติดเลยครับ
        EP35 DS3R 1333, 1600(OC) ตัวนี้ต้อง OC ถึงจะไปถึง 1600 แต่ผมลองแล้วไปได้ 1800 กว่าๆ
        EP45 UD3R 1600 ตัวนี้ไม่ต้อง OC ก็ไปถึง 1600 ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าใช่ผมว่ามันอาจจะตันที่บอร์ด
        ขอบคุณครับ

Comment

โอ้ ไฟเยอะมากๆ ของผม 500x8 ไฟ 1.24 เองนะครับ ลองลด ไฟCPU เพิ่ม MCH แล้วลอง ปรับ PCI เป็น 101 ดูครับ

Comment

ถ้าเล่นเดิมๆไม่มีปัญหา การ์ดไม่พังหลอกคับ
            อาการแบบท่านภาพแตกๆค้างๆ การ์ดไม่OC ผมเคยเจอ เปลี่ยนแรมแล้วหาย
            แต่ท่านไล่แรมแล้วปกติดี อาจต้องยัดไฟให้มันอีกคับ
            เอาใจช่วยคับ ค่อยๆไล่หาไปคับ แต่ 4G ก้อแรงเหลือๆคับ

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
              ถ้าเล่นเดิมๆไม่มีปัญหา การ์ดไม่พังหลอกคับ
              อาการแบบท่านภาพแตกๆค้างๆ การ์ดไม่OC ผมเคยเจอ เปลี่ยนแรมแล้วหาย
              แต่ท่านไล่แรมแล้วปกติดี อาจต้องยัดไฟให้มันอีกคับ
              เอาใจช่วยคับ ค่อยๆไล่หาไปคับ แต่ 4G ก้อแรงเหลือๆคับ
              ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ แต่ไม่รู้จะเอาไฟที่ไหนไปยัดใส่แล้วครับ ไล่ไฟตั้งแต่1.5-1.8ยังบูตไม่ติด
              ตอนนี้เหลือแต่ 2V อย่างเดียวที่ไม่ได้ลอง ขออภัยใจไม่กล้าจริงๆ เพิ่งถอยมาไม่ถึงอาทิตย์เลยเดี๋ยวมันจะกลับบ้านเก่าเสียก่อน
              ขอบคุณครับ

Comment

... อาการจอฟ้า เพราะ ntfs.sys ผมเป็นประจำตอน OC แล้วล่มบ่อยเกิน หลังจากนั้น มันจะขึ้นฟ้าอยู่บ่อยๆ แต่ลอง ลงวินโด้ใหม่ อาการจอฟ้าเพราะ ntfs.sys ไม่เกิดขึ้นอีกเลย ... น่าจะเป็นเพราะวินโด้เดี้ยงแล้วมั้งครับ เลยทำให้ความเสถียรน้อยลงในการ OC (ตามความคิดผมที่เจอมากับตัวเองนะครับ) ...

Comment

Working...
                X