Announcement

Collapse
No announcement yet.

i7 ไม่กล้าลากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i7 ไม่กล้าลากครับ

จริงๆ ผมมีไปลงไว้ในหมวด Air Cooling แล้วกระทู้นึงแต่ไม่มีใครตอบเลย
    ก็เลยมาแจมลงใน Intel ไม่ว่ากันนะครับเผื่อว่ามีคนใช้งานแบบที่ผมต้องการทราบอยู่
    เรื่องคือว่า
    CPU i7 920
    M/B RAMPAGE II EXTREME
    ปกติแล้ว idle ทำงานที่ 1% ทั้ง 4 core อุณหภูมิอยู่ที่ 58 ํc-61 ํc
    พอลอง benchmark ด้วย everest มันก็พุ่งไปที่ 90 ํc + เลย
    เลยอยากรู้ว่าใครใช้ m/b แบบเดียวกันบ้างแล้วใช้ THERMALRIGHT ULTRA-120 eXtreme บ้างอ่ะครับ อยากรู้ว่ามันมีที่เหลือพอติด n/b coller ได้ไหม

เท่าที่ดูัพัดลมตัวเล็กที่แถมมากับ M/B คงไม่สามารถใส่ได้ แถมถึงใส่ได้ลมคงชนกันเละหมด
    และผมดูของ TR รุ่นต่างๆ มาแต่ไม่แน่ใจว่ามันจะใส่ได้หรือเปล่า
    แล้วก็ถ้าใส่แล้วมันจะชนกับครีบ ULTRA-120 หรือ VGA หรือเปล่า
    รุ่นที่ดูมานะครับ
    HR-05 SLI IFX
    HR-05 IFX
    HR-05 SLI
    ทุกรุ่นถ้าที่เหลือพอและลมไม่กวนกัน อาจติดพัดลมรอบต่ำๆ ไว้ด้วย

ถ้าใครใช้งานยี่ห้ออื่นๆ หรือรุ่นอื่นๆ อยู่ช่วยแนะนำด้วยนะครบหรือถ่ายรูปมาให้ดูด้วยก็ดีครับ
    จะได้ไว้ดูพื้นที่เหลือ + ประกอบการตัดสินใจ

**เนื่องจากไม่สะดวกที่จะยกเครื่องไปลองตอนซื้อครับ**

ผมว่าตอนนี้กังวลเรื่อง temp cpu ก่อนดีกว่าใช้ซิงค์อะไรเหรอครับ ทำไมมันร้อนขนาดนั้นอ่ะ

Comment

ใช้ซิ้งอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ซิ้งเดิมอ่ะครับ ร้อนตับแตก

Comment

ู^
        ^
        ผมว่าอกจะแตกมากกว่า อิอิ

Comment

ซิ้งค์เดิมละมั้งครับ ร้อนขนาดนั้น

Comment

Originally posted by lemonstory View Post
            ผมว่าตอนนี้กังวลเรื่อง temp cpu ก่อนดีกว่าใช้ซิงค์อะไรเหรอครับ ทำไมมันร้อนขนาดนั้นอ่ะ
            เดิมๆ ครับ เคสของ TT V9 ลมออกหลัง+ออกบน ลมที่ออกด้านบนไว้อุ่นกาแฟกินสบายเลย

Comment

เอ ท่านไม่ได้เล่นห้องแอร์ใช่ไหมครับ แต่ผมว่ามันก็ร้อนพอๆ กับของผมนะครับ
              ของผมเป็น P6T deluxe V2 กับ cooler master V8
              ตอน idle ก็ 56-58 เหมือนกันครับ ห้องผมค่อนข้างร้อนครับ แดดส่อง อยู่ทิศตะวันออกของบ้านเลย

แต่ตอนโหลดหนักๆ แบบเล่นเกมไป แล้วแปลงไฟล์ไปด้วยมันก็ร้อนอยู่ประมาณ 71 องศาเองครับ
              (จริงๆ ไม่อยากจะบอกว่า เองเลย 71องศาเอง เองยังไง โคตรร้อน - -' )
              แต่ผมยังไม่เคยลอง full load แบบ 100% นะครับไม่รู้มันจะร้อนกว่านี้มากไหม แต่แค่นี้ผมก็รู้สึกว่า
              ออกซิเจนในห้องเจือจางแล้วครับ 555+

ผมว่า i7 มันลากค่อนข้างง่ายอะครับ bclk 133-180 ยังไงมันก็ไปได้ตั้ง auto หมดยังได้เลย
              ตอนนี้ผมก็ไช้ที่ bclk 167 อยู่ครับ มันก็วิ่งที่ประมาณ 3.4-3.5G น่ะครับ
              ผมว่ามันร้อนกว่าตอนที่เป็น bclk 133 แค่ 1 - 2 องศาเองครับ เห็นมันร้อนแทบไม่ต่างกันเลย
              ตอนนี้ก็เลยวิ่งที่ bclk 167 ตลอดแล้วน่ะครับ

ผมว่า THERMALRIGHT ULTRA-120 eXtreme มันเย็นกว่า Coolor master V8 อยู่พอสมควรเหมือนกันนะครับ
              แต่ผมว่าจะเห็นผลมากเมื่อมันอยู่ในห้องแอร์น่ะครับ ถ้าอยู่ห้องพัดลม ยิ่งถ้ามีแดดส่อง zink เทพมันก็ไม่ค่อยเทพเท่าไหร่นะผมว่า
              ยังไงมันก็ร้อนน่ะครับ
              เพราะอย่าง V8 ของผม ผมเคยลองยกไปไว้ห้องคุณแม่ที่มีแอร์ idle ลงมาเหลือ 45-47 เองครับ - -'
              กลับมาอยู่ห้องผมก็ 50ปลายๆ เกือบ 60 เหมือนเดิม เหอเหอ
              Last edited by BurstnovA; 4 May 2009, 15:46:34.

Comment

เปลี่ยนซิงค์ cpu ใหม่ดีกว่าครับ NB ไม่ต้องสนใจมันหรอก

Comment

.. สู้ๆ

Comment

ดู sink ที่ใส่ได้จากในเวบเลยครับ หรือดูที่อื่นใช้กัน ส่วนมากบอร์ดนี้จะแมวน้ำกันมาก
                    พอดีผมใช้บอร์ดรุ่นอื่นอยู่ครับ ^^

Comment

ขอบคุณหลายๆ ความเห็นนะครับ

เรื่องน้ำเนี่ยเล็งๆ ไว้เหมือนกัน แต่เนื่องจากไม่ได้เล่นคนเดียว มือเดียว คนที่ใช้ด้วยก็ เกือบ end-user
                      ไหนจะกล่องดูด bit ไหนจะ DC Adapter ตัวใหญ่ ถ้ามีหม้อน้ำเพิ่มขึ้นมาอีกมีหวังพังโดยไม่ทราบสาเหตุ

ส่วนเรื่อง N/B ที่อยากติดเพิ่มด้วยเพราะว่าถ้าเปลี่ยนซิ้งค์แล้ว ลมมันจะไม่ได้อัดลง M/B น่ะครับ
                      มันต้องออกหลังหรือออกบนใช่ไหมครับ แล้วก็เลยวิตกจริตว่ากลัวมันไม่ค่อยระบายร้อยให้ N/B + ภาคจ่ายไฟ
                      ไม่รู้กลัวมากไปหรือเปล่า

Comment

case ตัวเดียวกันเลย ^^

Comment

เป็นผมก้อไม่กล้าลากครับ ร้อนมากมาย ระบายความร้อนเดิมๆก่อน ด่วน

Comment

จัดสายให้ดีๆครับ ซิ้งสต็อค ยังไม่ร้อนเท่านี้เลยครับ

เเละลองดูที่ไฟ Qpi ไฟตรงนี้เเอบทำให้CPUร้อนเลย

Comment

ขอแจมด้วยผมเพิ่งไปถอยมาเมื่อวานร้าน compute and more spec ตามนี้
                              Core i7 920
                              MB Asus Rampage II extreme
                              Ram G Skill DDR3 3x2GB 1600 CL9
                              VGA ASUS 275 GTX
                              Power TT 750 W อันนี้ของเดิมคับ
                              Sink thermalright ultra 120 extreme 1366

ตอนนี้ clock ไปที่ 3.6 cpu idle อยู่ที่ 45-49 แล้วแต่อุณหภูมิห้องนะครับกลางวันนีี่่สุดๆ

ลองรัน prime95 ดูวิ่งที่ 78-85

ยังไม่ได้ลองห้องแอร์

ผมเพิ่งจะได้มาคล็อกยังไม่ค่อยเป็นส่วนใหญ่แอบไปดูเว็บนอกเอามาลอก รบกวนผู้รู้โปรดชี้แนะด้วย

ผมอยากได้ซัก 3.6 หรือ 3.8 เนี่ยละครับแบบเสถียร 4.0 up คงละลายแน่เพราะแค่นี้ก้อจะเดือดแล้ว

NB SB ผมสูงพอสมควรอยู่ประมาณ 65-70 ครับ

Comment

Working...
                              X