overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: สอนวิธีอ่านค่าcpumครับ

OverclockZone Member hidetotasu's Avatar

Default สอนวิธีอ่านค่าcpumครับ

Intel ® Xeon 3220
    Architecture 65 nm
    FSB 1066 Mhz
    L2 Cache 8 Mb
    Speed 2.40 GHz

ผมไม่รู้ตรง

Architecture 65 nm
    FSB 1066 Mhz
    L2 Cache 8 Mb

อะครับ

ลบกวนผู้รู้ทีนะครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

Architecture 65 nm คือ กระบวนการผลิตซีพียู หน่อยเป็น นาโนเมตร(nm)
    FSB 1066 Mhz คือ บัสของซีพียู หน่อยเป็น เมกกะเฮิตร์(MHz)
    L2 Cache 8 Mb คือ แคลชเมมโมรี่ภายในซีพียูยิ่งเยอะยิ่งเร็ว

OverclockZone Member hidetotasu's Avatar

Core i7 - 920
    Architecture : 45 nm
    FSB : 1366 MHz
    L2 Cache : 1 Mb
    L3 Cache : 8 Mb
    QPI Speed : 4.8 GT/s
    Hyper-Threading Technology : 8 processing threads
    MemoryType/Speed : DDR3 800/1066 MHz
    Integrated Memory Controller : 3 Channels, 2 DIMMs/Ch

ขออีกนิดนะครับ

L3 Cache : 8 Mb
    QPI Speed : 4.8 GT/s
    Hyper-Threading Technology : 8 processing threads
    MemoryType/Speed : DDR3 800/1066 MHz
    Integrated Memory Controller : 3 Channels, 2 DIMMs/Ch

ตรงนี้เลยครับ มึนมากๆๆๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ท่าน vibe

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

L3 Cache : 8 Mb คือ 2 อันนี้ก็คือแคลชเมมโมรี่ภายในซีพียู นั้นล่ะครับเพียงแต่มีเพิ่มมาเป็น L2 กับ L3 เท่านั้นเอง
    QPI Speed : 4.8 GT/s คือ อันนี้มันเป็นเทคโนโลยีของ I7 แต่มันเป็นยังไงอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน รอเทพดีกว่า
    Hyper-Threading Technology : 8 processing threads คือ 8 เธรดของซีพียู แต่เป็น HT(คอร์จำลอง)......มั้ง
    Integrated Memory Controller : 3 Channels, 2 DIMMs/Ch 2 อันนี้ไม่รู้ รอเทพ อิอิ

ขออีกนิดนะครับอาจจะอีกเยอะเลย

แบบ อยากศึกษาอะนะครับ

L.. Cache ยิ่งมีมากยิ่งดีใช่ไหมครับ

มันหมายถึงขำนวน หัว รึป่าวครับ เหมือนเคยเห็นL4นะครับ

มึนๆๆๆๆ เน็ตหอทำเราผิดหวัง เห้อๆๆ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

QPI คือช่องทางพิเศษที่แต่ละ Core ของ i7 (ซึ่งมีอยู่ 4 ในปัจจุบัน) ใช้ในการติดต่อกันเอง ช่วยเพิ่มความเร็วในการติดต่อ เพราะในรูปแบบเก่าจะเป็นการติดต่อกันผ่าน Bus

The Intel QuickPath Interconnect ("QuickPath", "QPI")[1][2][3] is a point-to-point processor interconnect developed by Intel to compete with HyperTransport. Prior to the announcement of the name, Intel referred to it as Common System Interface or "CSI". Earlier incarnations were known as YAP (Yet Another Protocol) and YAP+. The development was conducted at Intel's MMDC (Massachusetts Microprocessor Design Center) by members of DEC's Alpha Development Group (acquired by Intel). It will replace the Front Side Bus (FSB) for Desktop, Xeon, and Itanium platforms. Intel first delivered it in November 2008 on the Intel Core i7 desktop processor and the X58 chipset, and it will be used on new Nehalem-based Xeon processors[4] and Tukwila-based Itanium processors.[5]

The QPI is an element of a system architecture that Intel calls the QuickPath architecture that implements what Intel calls QuickPath technology.[6] In its simplest form on a single-processor motherboard, a single QPI is used to connect the processor to the IO Hub (e.g., to connect a Intel Core i7 to an X58.) In more complex instances of the architecture, separate QPI links connect one or more processors and one or more IO hubs or routing hubs in a network on the motherboard, allowing all of the components to access other components via the network. As with AMD's Hypertransport, the QuickPath Architecture assumes that the processors will have integrated memory controllers, and enables a non-uniform memory architecture (NUMA).

Each QPI comprises two 20-pair point-to-point data links, one in each direction (Full-Duplex), with a separate clock pair in each direction, for a total of 42 signals. Each signal is a differential pair, so the total number of pins is 84. The 20 data links are divided onto four "quadrants" of 5 links each, and each quadrant transfers four data bits per transfer.[7]

Performance numbers for QuickPath are reported to be 4.8 to 6.4 Gigatransfers per second (GT/s) per direction. Therefore the bandwidth amounts to 12.0 to 16.0 GB/s per direction, or 24.0 to 32.0 GB/s per link.[7]

Although the initial implementations use single four-quadrant links, The QPI specification permits other implementations. Each quadrant can be used independently. On high-reliability servers, A QPI link can operate in a degraded mode. If one or more of the 20+1 signals fails, the interface will operate using 15+1, 10+1, or even 5+1 remaining signals, even reassigning the clock to a data signal if the clock fails.[7]

The initial Nehalem implementation uses a single four-quadrant 25.6 GB/s link, which provides exactly double the theoretical bandwidth of Intel's 1600 MHz FSB used in the X48 chipset. [Wikipedia.org]

Hyper-Threading คือ การเพิ่มความสามารถในกับคอร์ด้วย ด้วยการทำให้คอร์แต่ละคอร์สามารถประมวลผลคำสั่งได้ครั้งละ 2 คำสั่งในเวลาเดียวกัน ทำให้ช่วยเพิ่มความเร็วในการประมวลผลด้วย...

Hyper-threading is Intel's trademarked term for its simultaneous multithreading implementation in their Pentium 4, Atom, and Core i7 CPUs. Hyper-threading (officially termed Hyper-Threading Technology or HTT) is an Intel-proprietary technology used to improve parallelization of computations (doing multiple tasks at once) performed on PC microprocessors. A processor with hyper-threading enabled is treated by the operating system as two processors instead of one. This means that only one processor is physically present but the operating system sees two virtual processors, and shares the workload between them. Hyper-threading requires only that the operating system support multiple processors, but Intel recommends disabling HT when using operating systems that have not been optimized for the technology.[1] [Wikipedia.org]

Last edited by X3STeNLiTE; 5 May 2009 at 02:51:56.

ไม่ใช้จำนวนของ L ที่เยอะ อยู่ที่จำนวนของขนาดของ L ในแต่ละ L มีจำนวนเท่าไรยิ่งเยอะยิ่งดี ยิ่งเร็ว

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ พอจำหลักได้นิดๆล่ะ -*-

ต้องขอโทษชื่อ กระทู้ด้วยครับ ตกคำว่า หน่อย ไป

ความหมายเยเปลี่ยน เลย ขออภัยด้วยนะครับ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar

L = Level หมายถึงระดับ... ดังนั้น Cache L1 ก็คือ แคชระดับที่ 1 ยิ่งระดับมากขึ้น ก็ห่ างจากซีพียูไปเท่านั้น.. ทำให้ความเร็วลดลง (แต่ก็ยังเร็วกว่าแรม) เพราะแรมเป็น Cache ที่ห่ างจาก ซีพียูมากที่สุด (ติดต่อผ่าน Memcontroller) ทำให้แคชที่ระดับสูง ๆ ต้องมีขนาดมากขึ้น L1 : 64K L2 : 1M- 12M L3 : 8M L4 : ??? (ยังไม่เคยเห็น)

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

เอ้า เอากันเข้าไป เอากันเข้าไป ครับ มาขอเก็บ

X3STeNLiTE

ท่านเอารูปมาให้ดู ก็เข้าใจดีเลยครับแต่บางคนดูไม่ออกก็งง มันอะไรกันวะงง? เหมือนโจท สมการ เลย-*-
    แต่ถ้าคนดูเป็น ก็จะเข้าใจได้ดีเยี่ยมเลยละครับ อิอิ

จริงๆๆแล้ว มันต้องไปด้วยกันครับ ทุกอย่างต้องไปด้วยกัน
    สถาปัตยกรรม แต่ละสถาปัตยกรรม มันมีเอกลักในตัวของมันเอง

เดียวมาตอบใหม่ครับนอนก่อน-*-
    Last edited by gonpofin; 5 May 2009 at 02:16:41.

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

ตอนนี้ INTEL มันเริ่มไม่มีคอขวดแล้วละครับ สำหรับในตัวCPUs แต่ เราอย่าลืมไปนะครับว่าตอนนี้ มันฝากความหวังไว้ที่แรม ดังนั้น ถ้าแรมใคร ห่วยๆๆหน่อยก็ ถ้าไปเลยละครับหรือบางคนที่เจอคือมันไม่ต่างอะไรกะควอด เลย ดังนั้นเห็นหลายคนและที่บ่นกัน ว่า I7 มันหน่วงๆๆไม่ต่างอะไรกะควอดเลย จริงๆๆ แล้ว ไม่ใช่ความผิด CPUs นะครับ มัน เป็นความผิดของRAM ที่ท่านใช้อยู่ครับเช่น RAM บัส 2000 CL9 ต่อให้บัสสูง แต่ CL มันสูงมากหน่วงครับ และที่เห็นกันเยอะที่สุดคือ บัส 1333 CL9 กับบัส 1600 CL9 บอกเลยนะครับว่า โครตๆๆหน่วงเครื่องเลยให้ ลากไป 4.0 อีก ถ้าทดสอบเอามัน อะ ได้อยู่ แต่ถ้าทำงาน มันหน่วงมากๆๆๆ เลยละครับ ดังนั้นการเลือกแรมเราต้องหาตัวที่ แจ่มๆๆครับ มันถึงจะทำงานได้อย่างมี ประสิทธิภาพ

ตอนนี้ผมเล่น I7 920 OPI 6600 ความเร็วCPU 3150 mhz ตัวคูณ 21 บัสแรม1500และCL ไปที่ 7-7-7-17 ไฟ AUTO เล่นแล้วรูสึกดีกว่าผมเล่น 3.5GHZ หรือ 3.7GHZ เลยละครับที่ผมต้องดันCL9 หรือ CL10 หรือ CL11 เลยละครับ แต่ผลที่ได้ คือหน่วงมาก หน่วงสุดๆๆบัสก็ปาไป 1800 หรือ 2000เลยละครับ

ตอนนี้มีRAM อยู่ 2ตัว ตัวที่ 1.DOMINATOR GT ชิป ELPIDA บัส 2000CL7
    -------------และ อีก 1ตัว Kingston HiperX บัส 2000 CL7 เช่นกัน
    ราคา ของ kingston อยู่ที่ 13000 กว่าบาท ส่วน DOMINATOR GT อยู่ที่ 18500 หรืออาจถูกกว่า -*-

ก็บอกแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างต้องไม่มีคอขวดครับแล้วมันถึงทำงานได้อย่างดีเยี่ยมครับ...

รูปนี้ไม่ได้โชความแรงCPUs แต่ให้ดูว่าผมงานกับมันแบบไม่มีคอขวดและไม่ได้หลอกตัวเองเหมือนตอนเล่น 3.6GHZและดันบัส RAM ไป 1800CL 10-9-9-24 -*- ไฟ 1.65 ชุดนี้หน่วงมากๆ
    Last edited by gonpofin; 10 Aug 2009 at 02:25:24.

Quote Originally Posted by gonpofin View Post
    เอ้า เอากันเข้าไป เอากันเข้าไป ครับ มาขอเก็บ

X3STeNLiTE

ท่านเอารูปมาให้ดู ก็เข้าใจดีเลยครับแต่บางคนดูไม่ออกก็งง มันอะไรกันวะงง? เหมือนโจท สมการ เลย-*-
    แต่ถ้าคนดูเป็น ก็จะเข้าใจได้ดีเยี่ยมเลยละครับ อิอิ

จริงๆๆแล้ว มันต้องไปด้วยกันครับ ทุกอย่างต้องไปด้วยกัน
    สถาปัตยกรรม แต่ละสถาปัตยกรรม มันมีเอกลักในตัวของมันเอง

เดียวมาตอบใหม่ครับนอนก่อน-*-
    ครับผม... ขออภัยสำหรับที่ดูไม่ออกนะครับผม...

Bookmarks

Bookmarks