overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 79

Thread: มาเล่าเรื่อง เวลาจะซื้อการ์ดจอให้ฟังนะครับ... (ไร้สาระนะ)

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default มาเล่าเรื่อง เวลาจะซื้อการ์ดจอให้ฟังนะครับ... (ไร้สาระนะ)

เคยเจอหรือไม่ครับ

ตั้งงบไว้น้อย แต่สุดท้ายก็ได้การ์ดแรงๆ กลับไปเล่น

เหตุการณ์แบบนี้ มันมีอยู่ทุกที่ครับ ไม่ว่าจะเป็นร้านขายอุปกรณ์คอม หรือแม้กระทั่ง Webboard

ตัวอย่างเหตุการณ์ แบบนี้มีให้เห็นเยอะนะครับ

แต่จะมีแปลกๆ หรือเรื่องยาวๆ ก็ไม่กี่ราย...

เหตุการณ์ นี้เป็นเหตุการณ์ สมมุตินะครับ สมมุติว่า น่าจะเกิดเมื่อก่อนปีใหม่ที่ผ่านมา ปีที่แล้ว กระมัง !!!

อยู่มาวันหนึ่ง ณ เซียร์รังสิต , พันทิพธ์พลาซ่า , เวปบอร์ด (เหตุการ์มันคล้ายๆ กัน เลยยกมาหลายๆ ที่ แต่ที่นี่ เอาเวปบอร์ด เป็นหลักไปก่อนละกัน)

มีคำถามจากคนที่จะซื้อการ์ดจอถามขึ้นมาว่า

"พี่ครับ พี่ๆ ผมมีงบ 2000 อยากเล่นเกมส์ แนะนำการ์ดจอหน่อยครับ ที่มองๆไว้มี 9400GT มันดีรึปล่าวครับ"

ผู้หวังดีคนนึงตอบว่า "เล่น GF9500GT ไปเลยดีกว่า แรงกว่านะ ไม่เสียอารมณ์ เพิ่มตังค์นิดเดียว"

คนถามก็มาตอบว่า "ได้ครับได้ งั้นผมจะเล่น 9500GT ละกันครับ มันเท่าไหร่ครับ"

ผู้หวังดีอีกคนก็ตอบว่า "2000 นิดๆ น่าจะ 2100 - 2200 แต่มันเป็น DDR2 แนะนำให้เล่น DDR3 ดีกว่า แรงกว่า... เพิ่มเงินอีกนิดเดียว (มีโพสคะแนนมาให้ดูด้วย)"

คนถามก็บอกว่า "โอเคครับ น่าสน"

และแล้วก็มีผู้หวังดีอีก 1 คน มาตอบว่า "เล่น 9500GT DDR3 แรงครับ แต่เพิ่มอีก 500 เอา HD4670 ไปเลยดีกว่า แรงกว่า ภาพสวยเนียนนะ"

และใครที่ไหนไม่รู้ก็มา Confirm ว่า "HD 4670 อีกเสียง"

คนถามเขาก็เขวเลยสิครับ คล้อยตามเลย ตรงคำว่า "อีกเสียงนี่แหละครับ"

ในใจก็คิด เอาวะ เอาไงก็เอา เพิ่มอีกแค่ 1000 เดียว เลยมันซะเลย....

และก็มีคนมาตอบต่ออีกครับว่า "งบ 3000 เพิ่มอีกนิดเดียว เล่น GF9600GT ของ Galaxy ได้เลยนะ แรงกว่าเยอะ"

คนถามถามต่อครับว่า "9600GT Galaxy เท่าไหร่ครับ"

คนที่เสนอ 9600GT ก็กลับมาตอบว่า "3300 - 3500 ไม่เกินนี้ แรงกว่ากันโข"

คนถามก็งงๆ ครับ

และก็มีผู้หวังดีตอบมาอีกครับว่า "3500 เพิ่มตังค์ เล่น 8800GT ไปเลยดีกว่า แรงกว่าครับ"

คนถามก็คิด เอ้อ 8800GT ก็น่าสนเว๊ย ตัวแรงในตำนาน เป็นนิรันดร์กาล

และแล้วก็มีคนมาปล่อยไก่ครับว่า "9800GT ไปเลย แรงสะใจกว่า แพงกว่านิดหน่อย"

และคนเข้ามาตอบต่อมาก็โพสต่อครับว่า "
    "9800GT ไปเลย แรงสะใจกว่า แพงกว่านิดหน่อย"
    9800GT มันชิปเดียวกับ 8800GT ไม่ใช่เหรอครับ แรงไม่ต่างกัน เล่น 9800GTX+ แรงเห็นผลกว่า.... แรงจริง ขอบอก"

คนถาม ก็ถามต่อว่า "โห 8800GT ว่าแรงแล้ว 9800 GTX+ แรงกว่าขนาดนั้นเลยเหรอ"

แล้วก็มีคนมาโพสต่อนะครับว่า "
    "โห 8800GT ว่าแรงแล้ว 9800 GTX+ แรงกว่าขนาดนั้นเลยเหรอ"
    HD 4850 ไปเลย สีสดกว่า แรงพอๆ กับ 9800GTX+ เลยนะ " แล้วก็มีการโพสรูปขณะเล่นเกมส์ Crysis แบบปรับสุดให้ดู

คนถาม ร้อง "โห สวยว่ะ สีสดจริงๆ ด้วย น่าสน น่าสน"

และก็มี Member อีกท่านเป็นคนที่มีการมีงานทำ หลักฐานมั่นคง หรือพูดง่ายๆ ว่ารวยนั่นเอง มาโพสต่อว่า "เล่น HD4870 ไปเลยครับ แรงสะใจกว่า HD4850 มันจะเล่นจอใหญ่ความละเอียดสูงไม่อยู่นะ เล่น 4870 ไปเลย เพิ่มตังค์อีกหน่อย... " แล้วก็โพสรูป Crysis ปรับสุด พร้อม frame Rate ให้ดู ทับผม Rep บน

คนถามก็คิดละครับ เอ่อ ใช่ๆ 4850 เล่นแล้วได้ frame แค่นั้น มันจะถือว่าลื่นรึป่าว เล่น 4870 ก็ดี น่าจะชัวร์กว่า ก็เลยโพสว่า "ตกลงผมจะเอา HD4870 ละกันครับ แนะนำหน่อยครับ ว่าเล่นยี่ห้อไหนดี ราคาเท่า่ไหร่"

แล้วก็มี Member หวังดัอีกท่านมาบอกว่า "ไฟพอรึป่าว ท่าน"

คนถามก็คิดได้ "เออ จริงว่ะ การ์ดมันกินไฟเพิ่มจริงๆ ด้วย จะเอาอยู่ป่าวว้า"

จึงโพสถามไปว่า "แนะนำ PSU Wแท้หน่อยครับ เอาคุ้มๆ ไม่แพง"

member >>> "Icute 650W"

member 2 >>> "ไอคุก อีก 1 เสียง"

member 3 >>> "
    "Icute 650W"
    +1"

คนถามรู้สึกอุ่นใจครับว่า Icute 650W มันสุดยอดสมราคาจริงๆ (ก็คนโหวตเยอะง่ะ) จึงถามเพื่อความชัวร์ว่า

"แล้วมันเอา HD4870 อยู่ป่าวครับ"

สมาชิก "อยู่"

สมาชิก 2 "ไหว สบายๆ"

สมาชิก 3 "เหลือๆ"

คนถามโล่งอกครับ กะว่าจะไปซื้อแล้ว แต่ด้วยความที่เป็นคนชอบต่อความยาว สาวความยืด จึงถามต่อว่า

"Icute 650W รับได้ถึงการ์ดจอตัวไหนครับ"

และแล้วก็มีคนเข้ากระทู้มาตอบว่า "ได้ยัน GTX 280 เลย"

คนถามก็ถามเล่นๆ นะครับว่า "แล้วถ้าผมลง GTX280 จะถือว่าใช้ PSU คุ้มหรือไม่ครับ แล้ว HD4870 เทียบเท่าตัวไหนของ Nvidia ครับ"

คนต่อมาก็ตอบว่า "4870 เทียบเท่า GTX260 PSU ใช้ GTX280 ก็ไหว แรงกว่า GTX260 ด้วยครับ เพิ่มแค่ ไม่กี่พัน"

คนถามก็คิดในใจว่า อืม น่าสน ว่าจะจบที่ Icute 650W + GTX280 ละกัน

ณ วันที่จะไปซื้อของ คนถามเขาก็แวะคลิกมาดู Webboard ก่อนออกจากบ้าน พบข้อความในกระทู้ที่เขาตั้งว่า

ผู้มาเยือน "ช้าก่อน...!!! เล่น HD4870 X2 ไปเลยครับ แรงกว่า GTX280 อีก" และก็มีกราฟเทียบระหว่าง GTX280 กับ HD4870 X2 มาให้ดู ซึ่งมีทั้งคะแนน และ framerate ที่ได้จากเกมส์ต่างๆ

คนถามเขาเลยตกลงปลงใจครับว่า ซื้อ Icute + HD4870X2 มาเลยละกัน จบทุกอย่าง แรงโข (ก็คนมันโดนหว่านล้อมนี่ครับ ทำไงได้)

สรุปว่า วันนั้นเขาก็จัดแจงไปสอย Icute 650W กับ HD4870 X2 มาครับ

กลับมาบ้าน เขาก็จัดแจงเปลี่ยน PSU แล้วเอา PSU เก่าทิ้งไป แล้วก็เสียบการ์ดจอ ลงบนบอร์ดที่มี CPU Celeron 420 เสียบอยู่บนนั้น

เมื่อประกอบทุกอย่างเสร็จ เขาก็เปิดเครื่อง ลง Driver การ์ดจอเสร็จ... (คอมเปิดติด ก็โล่งอกแล้ว พลัง อยู่กะข้าแล้ว 5555555)

เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยดีแล้ว เขาก็จัดการ เข้าเล่นเกมส์ Spacial force อย่างที่เขาตั้งใจอยากจะเล่นไว้แต่แรก

แต่ด้วยปัญหาอะไร ไม่ทราบ น่าจะ Driver ของ ATi หรืออะไร นี่แหละมั๊ง ไม่แน่ใจ... ทำให้ภาพในเกมส์มันแปลกๆ ไป แล้วออกกระตุกนิดๆ ด้วย

เขาก็เลยกลับมาถามปัญหา ที่เวปบอร์ดที่เขาถามตอนที่เขาจะซื้อการ์ดจอ ในตอนแรก โดยจะโพสถามไว้ในกระทู้ที่เขาตั้งไว้เมื่อวาน

และแล้วเขาก็ตกใจ และต้องเสียใจอย่างสุดขีด
    เมื่อ พบคนกลุ่มนึง รู้สึกว่า คนกลุ่มนี้เขาประมาณว่า เห็นชื่อกระทู้นี้แล้วเข้ามาตอบเลย โดยที่ไม่ได้อ่านความเห็นสักความเห็นเลย หรืออ่านไม่ถึงความเห็นสุดท้าย...

หวังดี 1 >>> "
    ผู้หวังดีคนนึงตอบว่า "เล่น GF9500GT ไปเลยดีกว่า แรงกว่านะ ไม่เสียอารมณ์ เพิ่มตังค์นิดเดียว"
    +1 ครับ เพิ่มตังค์หน่อยเดียว"

หวังดี 2 >>> "9500GT ไปเลยครับ"

หวังดี 3 >>> 9400GT มันไม่แรง เพิ่มเงินอีก 200 - 300 สอย 9500GT ไปเลยดีกว่า

คนถาม >>>> ฮือๆๆๆๆๆ โฮๆๆๆๆๆๆๆๆ

จบครับ.....................................................................................................
    Last edited by XP_armor; 5 May 2009 at 00:37:20.

ตอบถามจะซื้อ 9400GT....สุดท้ายได้ 4870x2 ไปเล่น SF .... บอร์ดไหนหว่าพาไปดูคนยุที 555+ คนซื้อก็ด้วยยุขึ้นดีจริงๆ

OverclockZone Member JorJae's Avatar

555

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ตอนแรกงบ 2000 แล้วที่เหลือ "งอก" มาจากไหนหล่ะเนี่ย... อยากได้มั่งจัง...

OverclockZone Member RegTify's Avatar

555+

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

แป่ว งบ 2000

ไหง ได้เกือบ 20000 ล่ะ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

เหตุการณ์ นี้เป็นเหตุการณ์ สมมุตินะครับ

เรื่องจริงก็แปลกละครับ งบ 2000 สุดท้่ายได้ 4870*2

OverclockZone Member ed904441's Avatar

สุด ๆ ไปเรยยยยยยย

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

555+ อย่าว่าแต่บอร์ดอื่นเลยครับ มันก็มีทุกๆบอร์ดแหละ 555

คนยุสุดตรีน คนโดนยุสดตรีนยิ่งกว่า

OverclockZone Member zenki's Avatar

เหอะๆๆๆๆ น่ากัว

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by Yakuzaa View Post
    555+ อย่าว่าแต่บอร์ดอื่นเลยครับ มันก็มีทุกๆบอร์ดแหละ 555

คนยุสุดตรีน คนโดนยุสดตรีนยิ่งกว่า

OverclockZone Member Picasso's Avatar

เเสดงว่า คนถามไม่มั่นใจในตัวเอง

คนตอบก็....อ่านะ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ยังจำเรื่อง การ์ดจอแนวตั้ง ในตำนานได้กันบ้างหรือเปล่า

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ยังจำเรื่อง การ์ดจอแนวตั้ง ในตำนานได้กันบ้างหรือเปล่า
    555+ จำได้แม่น

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เติมไปเหอะ ไม่มีวันพอ 555

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

อยากโดนยุขึ้นแบบนั้นบ้างจัง เงินจะได้งอกๆ ตาม

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ิอะไรคือ การ์ดจอแนวตั้งในตำนานเหรอครับ...?

ผมไม่รู้จริงๆ นะครับเนี่ย เหอะๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member

สร้างจากเค้าโครงเรื่องจริงเปล่าครับเนี่ย
    ผมว่ามีหลายท่านในบอร์ดนี้

OverclockZone Member thirayuw's Avatar

ฮาดีครับ แต่ผมทายนะคนที่ซื้อ4870x2อะท่านชัวแต่มานเอา i-cute650อยู่จริงอะ เอ้ย 650เอา4870x2อยู่จริงอะ
    ผมไช้650อยู่แต่จอ9600ยังไม่ค่อยจะอยู่เยย

OverclockZone Member thirayuw's Avatar

ผมว่าอันนี้กะลังจะเป็นตำนานม่างละมั้ง
    http://forums.overclockzone.com/foru...06#post7672806

เอิ๊กๆ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks