overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: [มือใหม่] Review Iriver T10 ในตำนานนน

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default [มือใหม่] Review Iriver T10 ในตำนานนน

สวัสดีคับเพื่อนๆ พี่น้อง ทุกท่าน พอดีผมได้เข้ามาอ่าน review ของเพื่อนๆพี่ๆ ในห้องนี้อยู่บ้างมาซักพักแล้ว วันนี้ผมก็เลยอยากเอา Gadget ของผมมา review ให้เพื่อนๆให้ลองอ่านดูบ้าง
    ของเล่นที่ว่านั้นก็คือ .... คืออออออ แต่น แต๊น แต๊นนนนนนน (อลังการงานสร้างไปป่าว -_-")

เจ้า Iriver T10 คู่หูตัวโปรดของผมนั่นเองคับ ^^"

OverclockZone Member Fon589's Avatar

เรามาดูกันดีกว่า ว่า Iriver ของผมนั้นทำอะไรกันได้ม่าง

ก่อนอื่นเรามาดูด้านหน้ามันก่อน ... รูปหล่อซะไม่มี

รูปร่างของเจ้า Iriver T10 ตัวนี้ ไม่ใหญ่เทอะทะ จนเกินไป สะดวกแก่การพกพา ออกแบบมาในรูปทรง Sport (ผมคิดว่างั้นนะ) แล้วก็สีสวยจี๊ดโดนใจวัยรุ่น อิอิ
    ซึ่งมีหลายสีด้วยกันตามความจุเนื้อที่ของแต่ละรุ่น ก็ว่ากันไป (อย่างของผมเป็นรุ่น 1GB ตัวเก่า สีเหลืองตัดดำ สวยซะไม่มี แต่ถ้ารุ่นใหม่ๆรู้สึกจะเป็นสีนําเงินตัดดำ 1GB)

Ps. เท่าที่ผมจำได้ ว่าสีอะไร ความจำเท่าไรบ้างเท่าที่จำได้คร่าวๆ ก็ ...
    สีเขียวอ่อนตัดดำ - 256mb
    สีแดงตัดดำ - 512 mb
    สีเหลืองตัดดำ/ นําเงินตัดดำ - 1GB
    สีดำทั้งตัว - 2GB
    Last edited by Fon589; 5 May 2009 at 04:27:02.

ซูมเข้ามาเน้นๆหน่อย ก็จะเห็น
    ปุ่ม +/- = เพื่ม/ลด เสียง
    ซ้าย/ขวา = เปลี่ยนเพลงไปข้างหน้า/หลัง , ถ้ากดค้าง ก็จะเป็นการกลอเพลงที่ฟังอยู่นั้นๆไปข้างหลัง หรือย้อนไปข้างหลัง
    ปุ่มตรงกลาง = เป็นการเลือกค้นหาเพลงที่ต้องการ
    และยังมีปุ่มที่สามารถเลื่อน มาล๊อคได้ ให้เป็นการกันเผลอปุ่มไปเปิดเครื่องเองเวลาอยู่ในกระเป๋า หรือเป็นการล๊อคปุ่มกดก็ได้

พลิกมาดูด้านหลังเครื่องกันบ้าง จะเห็นตัวอักษร Iriver สลักติดไว้กับ Body เครื่อง

ซูมมาเน้นๆหน่อย ให้เห็นว่ามีระบบ SRS Wow เพื่อเพิ่มอรรถรสในการฟัง ^^"

แกะออกมา จำเป็นต้องใช้ถ่าน ขนาด AA จำนวน 1ก้อน ครับไม่งั้น จะไม่สามารถใช้งานหรือเปิดเครื่องได้เลย

มาดูด้านบนเครื่องกันบ้าง มี
    - port USB ไว้เสียบลงเพลงผ่าน Computer
    - ปุ่มแรก Play & Pause เล่น/หยุด เพลง
    - ปุ่มสอง Lock A to B ตั้งให้เล่นวนซำ A > B ได้ เล่นซำไปเรื่อยๆ
    - ปุ่มสาม Record ไว้บันทึกวิทยุ หรือ บันทึกอัดเสียงได้
    - ด้านบน port เสียบหูฟัง ขนาด 3.5mm
    Last edited by Fon589; 5 May 2009 at 05:00:32.

คราวนี้ถึงเวลาเปิดเครื่องกันแล้ว ว่ามีอะไรกันบ้าง

ข้างในก็จะแบ่งได้เป็น 5 mode นั้นคือ
    Music - ฟังเพลงที่บันทึกเก็บไว้ในเครื่อง
    Browser - ค้นหาไฟล์ที่เก็บไว้ในเครื่อง
    FM Radio - ฟังวิทยุ
    Recording - บันทึกเสียง
    Settings - ตั้งค่าเครื่องต่างๆ

2 โหมดแรก Music กับ Browser ผมคงไม่ต้องพูดอะไรมาก เพราะทุกคนคงคุ้นเคยกันอย่างดี กดปุ่มเล่น 2-3 นาทีก็น่าจะเข้าใจแล้ว แค่ ฟัง/หยุด/เปลี่ยนเพลง/ค้นหาเพลง ทั้ง 2 โหมดนี้มีความเกี่ยวข้องกันโดยตลอดครับ ไม่มีอะไรมาก

ขณะฟังสามารถเลือก EQ ได้ทั้ง 12 แบบตามใจชอบ (แต่ที่ฟังๆกัน ก็ใช้ SRS กับ User EQ ปรับแต่งดังใจเองเลย)

และโหมดการเล่น หมุนรอบ,ฟังเพลงนี่ซํา,Random ฟังสลับ บลาๆๆ ก็อยู่ในนี้เลย

FM Radio
    ต่อมาฟังก์ชั่นวิทยุ สามารถฟังได้ในระดับคลื่น FM 88-108 Mhz
    และสามารถบันทึกช่องสัญญาณได้ 20 ช่อง
    ขยายสัญญาณเสียงให้มีความกังวาล Stereo มากขึ้น (จำชื่อไม่ได้เรียกว่าอะไร คล้ายๆ Stereo Widing) จำมีสัญลักษณ์กลมๆขยายเสียงเล็กๆ ด้านบน
    และสามารถบันทึกเพลงที่ฟังอยู่วิทยุได้ คุณภาพเสียงที่อัดมาถือว่าใช้ได้เลย ตามความชัดของสัญญาณที่อัดมาด้วย

Last edited by Fon589; 5 May 2009 at 05:23:13.

Recording
    โหมดบันทึกเสียง ไว้ใช้บันทึกเวลาเราไปนั่งเรียน หรือสัมนา อีดเสียงต่างๆนาๆได้
    คุณภาพไฟล์ที่อัด อยู่ที่ตั้งต่าในโหมด Settings แต่จากที่ลองบันทึกเสียงและฟังดู (ตั้งไว้ระดับดีสุด) ถือว่าดีเลยทีเดียว แทบไม่มี noise รบกวน

Settings
    ในโหมดนี้เป็นการตั้งค่าต่างๆทั้งหมดเกี่ยวกับเครื่อง มาตั้งได้ในที่นี้เลย ทั้ง EQ,นาฬิกาปลุก,วัน/เวลา/ระดับคุณภาพกันบันทึกเสียง บลาๆๆ อยู่ทั้งหมดในโหมดนี้
    แต่ ณ ที่นี้ผมจะให้ดูภายในทั้งโหลด EQ ครับ ซึ่งแบ่งออก SRS Wow Setting กับ User EQ Setting เลย ซึ่งภายในทั้ง 2 โหมดก็จะเป็นดังรูปนี้เลย

SRS Settings

User EQ

ขอจบเพียงเท่านี้ครับ พอดีง่วงนอนและ ^^"

บทความนี้ผมเขียนลงบอร์ดนี้เป็นครั้งแรก ถ้าผิดพลาดประการใด ติชม ได้เต็มที่เลยนะคับ ไม่กัด ฉีดยาแล้วคับ
    อยากให้เพื่อนๆได้อ่าน เผื่อบางคนกำลังตัดสินใจจะซื้อ ก็เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจได้หน่ะคับ ว่าเหมาะกับตัวเองรึไม่

ขอบคุณเพื่อนๆสำหรับคำวิจารณ์ comment ตอบนะครับ นอนและ ^^"

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

โอ ภาพใสกิ๊กเลย

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    โอ ภาพใสกิ๊กเลย
    ขอบคุณคร๊าบบบ นั่งวัดแสง หามุมถ่ายเปะปะ ตั้งนาน
    Last edited by Fon589; 5 May 2009 at 17:25:11.

OverclockZone Member Godstep's Avatar

ถ่ายภาพมาได้ชัดเจนดีจริงๆเลยครับ

แล้วถ่าน alkaline ก้อนนึงฟังได้นานเท่าไหร่ครับ

Quote Originally Posted by Godstep View Post
    ถ่ายภาพมาได้ชัดเจนดีจริงๆเลยครับ

แล้วถ่าน alkaline ก้อนนึงฟังได้นานเท่าไหร่ครับ
    ก็ผมนั่งฟังในรถตู้เวลาเดินทาง เปิดๆปิดๆ
    ถ้าถ่าน พานาในรูปก้อนนึงก็ตกประมาณ 40-50 ช.ม. ได้หน่ะคับ
    เป็นคนฟังเพลงดังอยู่เหมือนกันเปิด 15-22 (เต็มที่ 40 แค่30หูก็แทบแตกแล้ว - -")
    แล้วแต่กำลังขับของหูฟังที่ใช่อยู่คับ

อ้อ !! สามารถใส่ถ่านช๊าตก้อนนึง แล้วเวลาหมดก็ต่อ USB ช๊าตกับคอมฯหรือปลั๊กกำแพงบ้านได้ด้วยคับ แต่ต้องไปตั้งค่าใน Settings ก่อน

ท่านผู้นำ Tee.'s Avatar

สวยทุกอย่างยกเว้นนิ้วโป้ง สงสัยขาดวิตามิน

Quote Originally Posted by Tee. View Post
    สวยทุกอย่างยกเว้นนิ้วโป้ง สงสัยขาดวิตามิน
    กำ ดูนิ้วโป้งทำไมอ่าพี่ ดู Gadget ซิ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by Tee. View Post

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เป็นตำนานที่หาซื้อยากแล้ว T-T

OverclockZone Member ค้าของเก่า's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ก็ผมนั่งฟังในรถตู้เวลาเดินทาง เปิดๆปิดๆ
    ถ้าถ่าน พานาในรูปก้อนนึงก็ตกประมาณ 40-50 ช.ม. ได้หน่ะคับ
    เป็นคนฟังเพลงดังอยู่เหมือนกันเปิด 15-22 (เต็มที่ 40 แค่30หูก็แทบแตกแล้ว - -")
    แล้วแต่กำลังขับของหูฟังที่ใช่อยู่คับ

อ้อ !! สามารถใส่ถ่านช๊าตก้อนนึง แล้วเวลาหมดก็ต่อ USB ช๊าตกับคอมฯหรือปลั๊กกำแพงบ้านได้ด้วยคับ แต่ต้องไปตั้งค่าใน Settings ก่อน
    แจ่มมากเลยครับ

ถ้าชาร์จโดยต่อสายUSBข้ากับคอมพ์ จะใช้เวลานานมั๊ยครับกว่าจะเต็ม

แล้วขาร์จกับปลั๊กไฟนี่ ทำอย่างไรหรอครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ

OverclockZone Member

มีอยู่รุ่น 2G สีดำ ครับ ใช้ดีถูกใจเป็นของโปรดทีเดียวครับ
    มีวิธี FW ให้อ่านไทยมั้ยครับ อยากได้

OverclockZone Member dear.de's Avatar
    เชียงใหม่ ไทยแลนด์

กำลังอยู่ในช่วงสนใจเลย ^_^

OverclockZone Member PinBall's Avatar

ใช้อยู่เหมือนกันครับสีเดียวกันเลย หุหุ จับคู่อยู่กับ CX500

OverclockZone Member NZXT's Avatar

ใช้ตัว 512mb จับคู่กับ Denon AH-C351 แจ่มมากมาย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks