Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเซียนN/B เกี่ยวกับการเพิ่ม Ram ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเซียนN/B เกี่ยวกับการเพิ่ม Ram ครับ

คือผมมีปัญหาดังนี้ครับ โนตบุ้คผม โทชิบา M100 ครับ เก่า นานแล้วละครับ

Ram ติดเครื่องเป็น Samsung 512 bus533 (ซึ่งอยู่ตรงไหนของเครื่องก็ไม่รู้)

และตอนซื้อที่ร้านแถมแรมให้อีก 512 (ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไร) แต่พอมาดูพบว่า ในสล้อตใส่แรมเพิ่ม (มีสล๊อตเดียว) แรมที่แถมมาเป็น Kingston 512 bus667 ใช้แบบนี้มาเป็นปี หลังๆมาเริ่มใช้งานหนักขึ้นจนรู้สึกว่าอืด เชคแรมดูพบว่าแรมทำงาน เกินกว่า 80% ตลอดเวลา ก็เลยอยากจะเปลี่ยนไอ้เจ้า Kingston นี่ออก

แต่ตัวใหม่ที่จะใส่เข้าไปเนี่ย ผมกำลังเลือกดูระหว่าง บัสเท่าแรมติดเครื่อง คือ Bus533 1Gb (สูงสุดในพันทิพเท่าที่หาได้ละ) หรือจะเอา Bus667 2Gb ใส่ดีครับ

พูดมายืดยาว สรุปปัญหาที่จะถามคือ
    1. ใส่Ram Bus ไม่เท่ากัน มันมีปัญหาอะไรไหม (คงไม่มีมั้ง เพราะผมก็ทนใช้แบบนี้โดยไม่รู้เรื่องมาปีกว่า)
    2. จะเลือกใส่อะไรดี ระหว่าง 1Gb Bus533 กับ 2Gb Bus667 (จริงอยากจะใส่ 2Gb Bus533 แต่มันหาไม่มีเลยครับ)

1. ไม่น่าจะมี (เพราะก็เคยใช้มา)
    2. ใส่ไปบัสก็วิ่งไม่เต็มอยู่ดี ใส่ให้ปริมาณมากๆ นะดี

Comment

ใส่บัสไม่เท่ากัน ตัวสูงจะกดบัสเหลือเท่าตัวต่ำสุดรึเปล่า (ถ้าใส่ 667+533 ก็เหมือนใส่ 533 ทั้งคู่)

Comment

แม่นแล่วผมว่างั้นแหละ ตัวเยอะจะถูกกด

Comment

Working...
        X