overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: WD HDD จะกู้หรือเคลมดี = =a

OverclockZone Member iKrit's Avatar
    Bangkok, Thailand

Default WD HDD จะกู้หรือเคลมดี = =a

ปัญหาตามหัวข้อเลยครับ

คือว่าเรื่องมีอยู่ว่า HDD ที่ใช้เป็น ext HDD เสียบค้างไว้กับ notebook แล้วทีนี้กลับมาบ้านมาเหนื่อยๆ โต๋เต๋ๆ เกิดนึกจะย้ายเครื่องเอาซะดื้อๆ ก็เลยย้ายเครื่องเดี๋ยวนั้นโดยไม่ได้ดูเลยว่าอะไรเสียอยู่ที่ตัวเครื่องบ้าง HDD ผมก็เลยเล่นกายกรรมกงาวเจาวิ้ว~ แล้วก็พลาดท่าตกตายไปในที่สุด เอามาเสียบเปิดใหม่ดูก็ไม่ดีซะแล้ว เครื่องมองไม่เห็น HDD เลย โดยเสียง HDD นั้นตอนเริ่มทำงานก็เริ่มทำงานตามปกติ(มีเสียงมอเตอร์หมุนวี้ด.......แล้วก็มีเสียงหัวอ่านเริ่มเคาะจานดังกริ๊ก) แต่มันก็ยังเป็นอย่างนั้นอยู่หลายรอบตั้งแต่ที่มันเริ่มทำงาน (วี้ด.....กริ๊ก วี้ด.....กรี๊ก แต่เสียงวี้ดเบาลงหน่อย) ไม่รู้ว่าหัวอ่านจะครูดกับจานไปหรือยัง

ใจหนึ่งก็อยากจะส่งไปกู้ข้อมูลเพราะมีข้อมูลที่สำคัญมากๆอยู่ใน HDD ข้อมูลที่สำคัญที่สุดก็คือภาพครอบครัวของผมที่ถ่ายเอาไว้ก่อนที่คุณแม่ผมเสียชีวิตไปไม่กี่เดือน งานทุกอย่างที่มีอยู่ในนั้น ไม่ว่าจะสำคัญแค่ไหนผมก็ไม่สนแล้ว ขอให้ได้ภาพครอบครัวผมกลับมาโดยสมบูรณ์ก็เพียงพอแล้ว

แต่เมื่อโทรไปสอบถามที่บริษัท iCU Data Recovery Center แล้วช่างตอบได้ง่ายๆว่าจะไม่รับกู้เพราะแผ่น"น่าจะ"เป็นรอยไปแล้ว แต่หากลูกค้ายังจะให้เปิด HDD เพื่อทำการกู้ข้อมูลในระดับ hardware ราคา 6500 บาท ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมตามกฎที่พนักงานได้แจ้งว่าไม่สามารถกู้ได้ก่อนไว้แล้วอีก 2000 บาท (ซึ่งทำไมในใบเงื่อนไขที่ดูในเว็บเขาไม่ได้แจ้งตรงนี้) หากกู้ไม่ได้ก็ไม่ต้องจ่าย 6500 บาท ผมก็เลยใจแข็งกล่าวขอบคุณเขาไปก่อนแล้ววางสายไปพร้อมกับน้ำตาที่เริ่มไหลซึมว่าต้องมีค่าธรรมเนียมอีกสองพันด้วยหรือนี่ ไหนยังต้องไปซื้อ HDD ใหม่เพื่อเอามารับข้อมูลหากกู้ได้อีก

แต่เมื่อวันเวลาผ่านไปได้ 3 วัน ซึ่งผมเริ่มตั้งสติได้แล้ว(ก่อนหน้านั้นคนใกล้ตัวบอกว่าผมดูเอ๋อๆต๊องๆไปเลย) ผมก็กลับมาคิดทบทวนว่ามันจะคุ้มไหมถ้าเรายังต้องฝืนไปง้อกับพนักงานที่บริษัทกู้ข้อมูลนี้ หรือจะเก็บภาพและข้อมูลเหล่านั้นไว้เป็นความทรงจำเอาไว้ ซึ่งตอนนั้นมันก็สะเทือนใจพอสมควรเลยล่ะ แต่ผมก็ลองเช็คประกันกับเว็บ WD ว่ายังประยังเหลืออยู่ไหม(สภาพไม่มีรอบบุบสลายหรืออะไรใดๆ) ปรากฎว่ากว่าประกันจะหมดก็ปี 2010 แต่ปัญหาก็ตามมาว่า"แล้วผมจะเคลมที่ไหนดีล่ะ" ในเมื่อเจ้า HDD ตัวนี้ซื้อมาจากต่างประเทศ แต่รับประกันทั่วโลก ซึ่งแน่นอนว่าผมได้ HDD ตัวใหม่โดยที่จะไม่มีข้อมูลเก่าๆกู้ขึ้นมาให้อีกเลย

ช่วยตัดสินใจให้ผมเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ไหมครับ? ผมไม่รู้ว่าถ้าให้เขาเปิดแล้วแผ่นเป็นรอยจริงนี่จะกู้ข้อมูลบางส่วนออกมาได้ไหม แต่ที่แน่ๆคือผมส่งเคลมกับ WD ไม่ได้อีกแล้ว

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไม่ดูเจ้าอื่นดูครับ หรือเหมือนกันหมด แกะแล้วได้ไม่ได้ก็ต้องจ่าย

OverclockZone Member hkp7m8's Avatar

ลองถอด HDD ออกจาก BOX แล้วต่อกับเครื่องธรรมดา...
    ผมว่า HDD ไม่เสียหรอกครับ....

OverclockZone Member mryo210's Avatar

ได้อย่างเสียอย่าง ลองชั่งใจดูครับ ไม่น่าจะมีใครตอบแทนตัวเองได้

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

บางทีไฟมันอาจจะไม่พอหรือเปล่าครับ แต่ก็หัวอกเดียวกันเลยน่ะเพราะผมพึ่งทำ WD320G 2.5 ดิ่งพสุธา 1.2 เมตรโดยไม่มี box กันกระแทก ลองเอามาเสียบดูจานก็ไม่หมุนแล้วครับตายสนิทเลย ข้อมูลในนั้นมีรูปกับงานที่เก็บมา 2 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ปลงแล้วครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปเคลมเลย เพราะลองเขย่า HDD ดูมันเหมือนมีอะไรหลุดอ่ะ แกร๊กๆๆๆ

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

อนิจจัง ทุขขัง อนัตตาครับ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป คิดเท่านี้พอครับ พุทธองค์ตรัสไว้ สบายใจดีครับ

( ถ้าท่านนับถือศาสนาอื่น กระผมเตริด์ขออภัยครับ )

OverclockZone Member iKrit's Avatar
    Bangkok, Thailand

แล้วถ้าผมเอา HDD ไปเคลมนี้เคลมได้ที่ไหนเหรอครับ? พอดีว่าซื้อมาจากต่างประเทศน่ะครับ แต่ประกันทั่วโลก

OverclockZone Member

ที่รับกู้ข้อมูลมันมีที่เดียวเหรอครับ

ลองเช็คราคาที่อื่นดูก่อนมั้ยครับ เช่นที่เซียรังสิต ลองเดินไปถามราคา ผมว่าราคาไม่น่าจะแรงขนาดนี้นะ

iCU Data Recovery Center ที่นี่เทพสุดแล้วครับถ้ากู้ระดับ Hardware อาการน่าจะเกิดกับจานหรือเข็มอ่าน ถ้าเป็นผมยอมเสียครับเป็นหมื่นก็ยอมถ้าข้อมูลที่ได้กลับมามันสำคัญ(ซึ่งมันก็สำคัญกับคุณจริงๆ)

อย่าเอาไปลองกู้กับช่างซี้ซั้วนะครับเนื่องจากจะต้องถอดตัวจานออกมาซึ่่งจำเป็นจะต้องใช้ห้องที่สะอาด ยิ่งเอาไปซ่อมมั่วมันจะยิ่งกู้ข้อมูลได้น้อย (ร้านกู้ที่พันทิพย์และที่เซียร์ ไม่สามารถกู้ HD จากอาการแบบนี้ได้เพราะเค้าทำได้มากที่สุดแค่เปลี่ยนแผงวงจรอาการอย่างคุณต้องเข้า LAB เท่านั้นผมเคยเป็นตอนจะส่งโปรเจคลำโพงตกใส่ HD บุบเลยเอาไปถามทั้งพันทิพย์ให้มันลองแล้วลองอีกเช้าจนค่ำสรุปก็ไม่มีร้านไหนทำได้)

หรือถ้าไม่สนใจ iCU Data Recovery Center ลองติดต่อที่ศูนย์ ให้เค้าส่งกลับไป LAB ของ WD ให้กู้ให้แต่ราคาคงไม่ต่างกัน

ปล ทำในสิ่งที่ควรทำครับ จะำำได้ไม่กลับมาเสียใจ
    Last edited by ROBOTICS_CLUB; 7 May 2009 at 02:22:40.

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

ผมเคยไปกู้ที่เซียครับ เสียเงินไป600 แต่ข้อมูลที่ได้กลับมา มีแต่ขยะๆ = =" (หนัง pro ทั้งหลาย)
    งานที่ผมอยากได้กลับไม่มา

ถ้าสำคัญมากผมว่ายอมเสียเงินก็ได้ครับ

ถ้าเปิดเห็นแผ่นก้อพังแล้วคับ
    ผมว่าเคลม WD ก้อน่าจะกู้ได้นะคับ

OverclockZone Member mpromsopa's Avatar

พูดไม่ออก....
    แต่ถ้ายอมเสียเงินก็ใช่ว่าจะกู้ได้ ก็ต้องลุ้น 50 -50 เหมือนกัน
    มีสิทธิ์เสียตังก์ฟรี ข้อมูลก็กู้ไม่ได้อีก ปวดหัวแทน

Bookmarks

Bookmarks