Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช้วยที่ครับ เวลาเปิดคอม ช้ามากๆ ต้องทำอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช้วยที่ครับ เวลาเปิดคอม ช้ามากๆ ต้องทำอย่างไร

คือว่า เวลาเปิดคอม อ่าครับ ช้ามากๆ รอถึง 10 นาทีได้อ่าครับ กว่าหน้าจอจะปรากฎ ขึ้นมาไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ แต่ว่าพอเปิดได้แล้ว ก็เล่นปกติอ่าครับ เป็นเพราะอะไรปวดหัวมากๆเลยครับ ช้วยทีครับผม

สเป็กคอมที่ใช้

Intel E2200 2.0g
    VGA GF 8400 GS 512mb
    Bord ASUS
    Ram kington 1g

ตอนนี้ใช้ วินโด้ XP pick 2 อยู่ และ ถ้ามีโปรแกรมให้ บูท เครื่องไวๆ ผมขอด้วยนะครับ

ขอบคุณอย่างยิ่งครับผม

ลองเรียบเรียงข้อมูลในเครื่อง Smart Defrag ลบไฟล์ที่ใหญ่ไม่จำเป็นออกบ้าง

สแกนไวรัส บ่อย ๆ

ถอดอุปกรณ์มาทำความสะอาด ใช้ยางลบถูเบา ๆ ที่ทองแดงส่วนสัมผัส แรม การ์ดจอ

เซ็คสาย sata ide dvd หรือ psu ให้แน่นทุกชิ้น

ลองทำดูครับ ถ้าไม่ได้ก็จะมีขั้นตอนต่อไปอีก รอท่านอื่นละกัน

Comment

เครื่องผมก็เปนครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่PSU เสื่อมสภาพรึป่าว (ยังไม่กล้าตัดสินใจซื้อใหม่ครับ) วานผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคูณครับ

Comment

ถ้าไม่สะดวกที่จะลงวินโดวส์ใหม่ก็

1. ทำตามด้าานบนบอก
        2. เอาโปรแกรมไร้สาระออกจาก Startup
        3. ลบขยะ
        4. Defrag Harddisk
        5. ปิด Service ที่ไม่จำเป็น
        6. รอท่านอื่นมาตอบมั่ง

^ แต่ถ้าเป็นผม จะลงวินโดวส์ใหม่ครับ ไวกว่าเดิมแน่นอน รับรอง ^_^

Comment

ผมลงวินโดว์ใหม่เมื่อวานครับแต่อาการเปิดเครื่องยังช้าอยู่เหมือนเดิมคือ พอกดสวิทเปิดเครื่องต้องรอประมาณ 30 วิ ถึงจะบูทไบออส แล้วเข้าวินโดว์ได้ปกติครับ

Comment

Originally posted by jokerkille View Post
            ผมลงวินโดว์ใหม่เมื่อวานครับแต่อาการเปิดเครื่องยังช้าอยู่เหมือนเดิมคือ พอกดสวิทเปิดเครื่องต้องรอประมาณ 30 วิ ถึงจะบูทไบออส แล้วเข้าวินโดว์ได้ปกติครับ
            ถ้า 30 วิ ถึงจะเข้า Bios อาจมีปัญหาที่ฮาร์ดแวร์แล้วครับ
            หรือไม่ก็ BIOS มันมัวเช็คอุปกรณ์ต่างๆ นานเกินไป

ลองเข้าไป disable พวกที่ไม่ได้ใช้ใน bios ดูครับ
            เช่น floppy A

Comment

ลองแล้วครับ แต่ยังเหมือนเดิม ผมลองเปลี่ยน psu แล้วก็ไม่หายครับ ผมลองถอดการ์ดจอออกใช้จอออนบอร์ด ก็มีอาการเหมือนเดิมครับ วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
              Last edited by jokerkille; 27 Mar 2010, 10:17:38.

Comment

Working...
              X