overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: จะซื้อโน๊ตบุ๊คมาใช้ทำงานแทนpcครับ

OverclockZone Member

Default จะซื้อโน๊ตบุ๊คมาใช้ทำงานแทนpcครับ

จะซื้อโนีตบุ๊คมาทำงานอะครับแต่อยากรู้ว่ามันเปิดใช้งานนานๆได้หรือเปล่าครับปกติใช้pcเปิดทำงานทั้งวันแบบว่าเปิดตั้งแต่เช้าแล้วก็ปิดช่วงค่ำๆเลยอะ(ที่อยากซื้อโน๊ตบุ๊คเพราะว่าจะได้เอาไปไหนได้ด้วย)
    แล้วถ้าใช้ได้รุ่นไหนดีครับและมีวิธีที่ช่วยทำให้มันไม่พังไวไหมครับขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ได้
    ทั่วไป Note Book จะร้อนมาก ก็หาๆ ทาง ระบายความร้อนดีๆ หน่อย
    เคย PC เดี้ยง ก็ใช้ Note Book นี้ละ เล่นโหลด bit หลายอาทิตย์ ไม่ปิดเลย 555
    CPU 70-80c --"

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ได้
    ทั่วไป Note Book จะร้อนมาก ก็หาๆ ทาง ระบายความร้อนดีๆ หน่อย
    เคย PC เดี้ยง ก็ใช้ Note Book นี้ละ เล่นโหลด bit หลายอาทิตย์ ไม่ปิดเลย 555
    CPU 70-80c --"
    โอ้โหเปิดทั้งวันข้ามคืนไม่หยุดเลยเหรอครับสุดยอดครับ
    แล้วท่านผู้มีประสบการท่านอื่นๆอะครับช่วยชี้แนะทีครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ผมไม่เคยปิดนานสุดสองอาทิตย์

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ตามหลักแล้ว NB เปิดต่อเนื่องได้นานกว่า PC ครับ
    แม้ปฏิบัติจริงก็ยังเป็นเช่นนั้น ยิ่งถ้ามี Coolpad หรือวางไว้ในห้องแอร์ด้วยนี่
    ยิ่งนานเข้าไปใหญ่เลยครับ ถ้าเป็น VGA onboard ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย
    เปิดได้เป็นอาทิตย์ๆ ส่วนตัวผมแล้วผมเคยเปิดนานสุดคือ 5 วันครับ
    ไม่มี coolpad ไม่ได้วางในห้องแอร์ เทสอุณหภูมิ VGA ยังราวๆ 75
    ( ลืมมอง CPU ) ที่ว่านี่คือปิดฝาไว้นะครับ เลยคิดว่ามันน่าจะเปิดได้นานกว่านี้
    อีกแน่นอน

OverclockZone Member Decription's Avatar

Talking

ตามรูปเลยครับ ที่เห็นสิบวันนี่ไม่ใช่ว่าพึ่งเปิดมา 10 วันนะ
    แต่ restart ครั้งสุดท้ายเมื่อ 10 ที่แล้วต่างหาก
    ถ้านับว่าไม่ได้ปิดเครื่องเลยก็มากกว่า 3 เดือนแล้วครับ หุหุ

อย่าเลียนแบบนะ เพราะเจ้านี่มันแก่แล้ว รอวันให้มันตายในหน้าที่อยู่ครับ

อยากจะบอกว่า ผมใช้ nb แทน pc มาประมาณ 4-5 ปีแล้วครับ เปิดโหลดบิตตลอด เสียบปลักใช้งาน 90% นอกสถานที่แบบไม่มีปลั๊กสัก 10% ก้อปกติดีนะครับ

ป.ล. เดือนนึง ผม ปิด nb อย่างมาก ก้อไม่เกิน 5 ชั่วโมงแน่นอน เพราะผมเปิด ทิ้งไว้ตลอดเวลา เวลาอยู่ก้อ ทำงาน อ่านข่าว เล่นเกมบ้าง เวลาไม่อยู่ ก้อ อัพโหลด บิต ตลอด แต่ถ้า รีเซ็ต ส่วนใหญ่จะ 5 วัน รีเซตที เพราะ mem มันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ วันแรก ใช้ mem 500+ พอ ผ่านไป 5 วัน มันโดดไป 1500 -_-

OverclockZone Member OsSn's Avatar

ผมว่ามันเปิดได้อยู่แล้วแหละครับ แต่ผมค่อนข้างจะสงสารมัน ไม่เคยเปิดเกิน 2 วันเลยครับ

อย่างน้อยในแต่ละครั้งที่เปิดเล่น ก็ต้องหยุดพักปิดเครื่องไม่ต่ำกว่า 10 ชม. ต่อวัน

( แต่บางวันเปิดโหลดบิท ก็จะเปิดได้ทิ้ง แต่ก็ไม่เกิน 2 วันแหละครับ แล้วก็ปิด )

OverclockZone Member ModernSave's Avatar

ถ้าจะใช้โน๊ตบุ๊คแล้วเปิดนานๆก็น่าจะหาพวกพัดลมมาช่วยระบายความร้อนอ่ะค่ะ
    ส่วนเรื่องใช้ตัวไหนดี คงระบุชัดไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าใช้งานอะไรมาก
    แต่ถ้าอึดๆ ถึกๆ ทนๆ ก็น่าจะไปทาง Dell Lenovo HP Asus แนวนั้นนะคะ

OverclockZone Member spiderkids's Avatar
    นิคมฯ ลาดกระบัง, กรุงเทพ

ลองเอาตัวนี้ไปไหม

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=466862

Bookmarks

Bookmarks