Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีการเลือกซื้อ ซิงค์ CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีการเลือกซื้อ ซิงค์ CPU

อยากทราบว่า เวลาเราจะดูซิ้งค์ต้องดูที่ไหน

หรือว่าจะแนะนำมาก็ดีนะผมไม่ค่อยรู้จักรุ่น ยี่ห้อเท่าไร

ถ้ามีรูปมาประกอบก็ดีนะ และจำเป็นมั้ยว่าต้องอยู่ที่ บอร์ดและ CPU

ผมใช้ AMD บอร์ด GIGABYTE M52L-S3P3

ขอขอบคุณ เดี่ยวเย็นๆมาดูเพราะจะไปเดินดูของที่ เซียร์รังสิต

ช่วยหน่อยเน้อ

Comment

ดูซิ ซิงค์ผมยังกังอยู่เลยของแถมจาก CPU ฮา ฮา

Comment

ส่วนตัวผมนะครับ >>> ราคา + รูปลักษณ์ <<<< เกณฑ์ของผมนะครับ

Comment

1. ดูก่อนว่าใส่กับ Socket ตัวเองได้ไหม ติดบอร์ดหรือเปล่า
          2. รูปร่าง สวยถูกใจ
          3. ความเย็นเป็นไง
          3. เหลือบดูราคา ถ้าไม่ถูกใจกลับไปทำข้อ1 ใหม่

Comment

1. ดูเงิน
            2. ดูว่าตัวไหนพอดีกับงบคุณเลือกมาเลย 2-3 ตัว
            3. ดูว่าใส่กับ case, socket ของเราได้ไหม
            4. ดูผล test หาได้จากในเว็ป ocz นี่แหละ
            5. ดูว่าสวยถูกใจไหม ส่วนใหญ่สวยๆจะไม่ค่อยเย็น แต่ที่เย็นๆจะไม่ค่อยสวย (แล้วแต่ความชอบ)

Comment

case ผมเปิดออก ขนาดใหญ่ ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะ case ใหญ่อยู่

ส่วนผมมี ซิงค์แรม ถามคนขายแล้ว เค้าบอกว่าใส่ได้หมด

แต่ socket มันคืออะไรหรอ ไม่รู้จัก คอมผมตามรูปเลย

Comment

Comment

เอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ SOCKETก็คือ รุ่นของบอร์ดครับ สมมุติคุณใช้ของIntel รุ่นQ9550 มันมีSocket775

เวลาคุณจะไปซื้อซิ้ง คุณก็ไปอ่านที่กล่องมันว่า ใส่กับSocket775ได้ป่าว

แต่ถ้าคุณใช้Intel i7 Socket1336 เวลาคุณไปซื้อ ก็ต้องอ่านสเป็กดูที่มันรองรับSocket1336อะครับ

ถ้าบอร์ดคุณ775ใช่ปะ รูน๊อตที่เอาไว้ยึดซิ้ง มันจะเล็กกว่าบอร์ด1336อะครับ มันก็เลยใส่ด้วยกันไม่ได้
                  เพราะฉะนั้น เลยต้องดูว่าคุณใช้บอร์ดที่รองรับsocketอะไร

Comment

เข้าใจแล้วครับขอบคุณ หลาย หลาย

ของผมมัน socket AM2+/AM2
                    Last edited by custard; 5 May 2009, 23:08:09.

Comment

Working...
                    X