Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ อยาก OC Core2Duo E8400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ อยาก OC Core2Duo E8400

CPU : Core2Duo E8400
    Ram : 2Gb*2
    M/B : Asrock Wolfdale1333-667 R2.0
    VGA : NVIDIA Geforce 8500 GT
    HDD : 320GB

อยากจะ OC ให้ถึง 3.6 GB แต่ปรับมากกว่า 352*9 แล้วเครื่องไม่ Boot เข้า วินโดว
    ช่วยทีครับอยากได้ 3.6 GB อะครับ ปรับไฟ ก็ปรับไม่ได้ หรือว่า บอร์ด ผม มันได้แค่นี้อะครับ

ขอบคุณ ร่วงหน้าครับ

Originally posted by nukyboy View Post
    CPU : Core2Duo E8400
    Ram : 2Gb*2
    M/B : Asrock Wolfdale1333-667 R2.0
    VGA : NVIDIA Geforce 8500 GT
    HDD : 320GB

อยากจะ OC ให้ถึง 3.6 GB แต่ปรับมากกว่า 352*9 แล้วเครื่องไม่ Boot เข้า วินโดว
    ช่วยทีครับอยากได้ 3.6 GB อะครับ ปรับไฟ ก็ปรับไม่ได้ หรือว่า บอร์ด ผม มันได้แค่นี้อะครับ

ขอบคุณ ร่วงหน้าครับ
    บอร์ดไม่เวิร์ก

เปลี่ยนด่วน

ต้องใช้บอร์ดแพงๆ เล่นบัสสูงๆ แรงมากๆ

Comment

E8400ต้อง.. 4 Ghz.. เป็นอย่างน้อย M/B ที่ดันไฟไม่ได้หมดสิทธิ์ครับ
      เสียดาย CPU แรงๆเหลือเกินตัดใจขายเปลี่ยนบอร์ดเถอะครับทำไงได้
      ใจมันรักจะลากเสียแล้ว....

Comment

เปลี่ยนบอร์ดด่วน แล้วท่านจะได้ 4.0 แบบนิ่งๆ

รุ่นประหยัดหน่อยก็ พี่บ๊วย EP31

ดีหน่อยก็พวก P5Q หรือบอร์ด 45 ตัวอื่นๆ พวกนี้ดันไปถึง 4.5 แน่ ถ้าซิ้งค์ไหว

แต่ถ้า CPU เป็น C0 นี่ 4.0 ก็เหนื่อยละ

Comment

P5Q-PRO หรือ EP45-UD3R เลยครับ 4.5 แน่นอน

Comment

Originally posted by phob View Post
            เปลี่ยนบอร์ดด่วน แล้วท่านจะได้ 4.0 แบบนิ่งๆ

รุ่นประหยัดหน่อยก็ พี่บ๊วย EP31

ดีหน่อยก็พวก P5Q หรือบอร์ด 45 ตัวอื่นๆ พวกนี้ดันไปถึง 4.5 แน่ ถ้าซิ้งค์ไหว

แต่ถ้า CPU เป็น C0 นี่ 4.0 ก็เหนื่อยละ
            ————————————————————————————————
            ผมอยากรู้ว่าราคา บอร์ดที่บอกมา ราคา เท่าไรมั้งครับ

แล้ว CPU เป็น C0 คืออะไรหรอครับ

ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ด ต้องเปลี่ยน Case ไหมครับ
            ————————————————————————————————
            ผมถามอีกหน่อยครับ ผมอยากเล่น GTA IV ภาคไหม่สุดอะ เล่นแล้วกระตุก ปรับlow หมด ก็ไม่ค่อยลื่นเท่าไร
            มันเกี่ยวกับ VGA ผมป่าวครับ หรือ เครื่องผมมันสเปกไม่ถึง
            Last edited by nukyboy; 5 May 2009, 23:41:30.

Comment

Originally posted by nukyboy View Post
              ผมอยากรู้ว่าราคา บอร์ดที่บอกมา ราคา เท่าไรมั้งครับ

แล้ว CPU เป็น C0 คืออะไรหรอครับ

ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ด ต้องเปลี่ยน Case ไหมครับ
              ผมถามอีกหน่อยครับ ผมอยากเล่น GTA IV ภาคไหม่สุดอะ เล่นแล้วกระตุก ปรับlow หมด ก็ไม่ค่อยลื่นเท่าไร
              มันเกี่ยวกับ VGA ผมป่าวครับ หรือ เครื่องผมมันสเปกไม่ถึง
              GIGABYTE EP31-DS3L 2,350 อันนี้ถูก และคุ้มสุดละ
              GIGABYTE EP45-UD3R 4,290
              ASUS P5Q 4,390

ราคาโดยประมาณนะครับ

CPU E8400 จะมี rev อยู่ 2 แบบ คือ C0 กับ E0
              C0 เป็นรุ่นแรกๆ กินไฟมโหฬาร แต่ก็ไปถึง 4.0 ได้ ถ้าฟลุคเจอวีคเทพ ก็ไปถึง 4.5 ได้ แต่ก็กินไฟอยู่ดี
              E0 เป็นรุ่นปรับปรุงให้กินไฟน้อยลง 4.0 แบบชิลๆ

แค่เปลี่ยนบอร์ดคงไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนเคสมั้งครับ มันไม่ได้ใหญ่โตอะไร แต่ถ้าเป็น VGA แรงๆ ยาวๆนี่สิ ถ้าเป็นเคสเล็กๆ อาจต้องเปลี่ยน

ส่วนเล่น GTA4 ไม่ลื่น คงเป็นเพราะ VGA ไม่แรงพอด้วยล่ะครับ ยิ่งถ้าเล่นจอใหญ่ ความละเอียดสูงๆนี่รอดยาก ถึงเกมนี้จะกิน CPU มากกว่า VGA แต่มันก็ต้องควบคู่ไปทั้ง 2 อย่าง อีกอย่าง เกมนี้ซดแรมมากๆ มันจำกัดการปรับระดับความละเอียดด้วย ถ้าการ์ดจอแรม 256 ก็ปรับได้แค่ Low / 512 ปรับได้แค่ med / 1 GB ไม่รู้เหมือนกัน เพราะไม่มี -..-
              แต่มันก็มีวิธีปลดล็อคนะ แต่ลืมไปแระ

Comment

ของผมมันเป็น C0 ครับ
                ถ้าซื้อ GIGABYTE EP31-DS3L มาแล้วจะปรับถึง 4GB ไหมครับ
                แล้วต้องปรับตรงไหนเป็นเท่าไหร่ พวกไฟ และ อื่นๆ อะครับ

แล้ว พาวเวอร์ซัพไฟล์ละครับ ต้องเปลี่ยนด้วยไหม เพราะ ผมเห็นมันเขียน ไฟต่างๆด้วย
                ข้างหลังมันเขียน MAX

แล้ว Ram ผม มัน 264MHz เองอะครับ overclock ได้ไหมครับ
                ทำยังไงบอกทีครับ
                Last edited by nukyboy; 6 May 2009, 23:12:35.

Comment

รบกวนด้วยครับ แรมผมซื้อมา 2GB-667/533 2อัน จะOC มันจะได้บัพสักเท่าไรครับ

Comment

รบกวนด้วยครับ แรมผมซื้อมา 2GB-667/533 2อัน จะOC มันจะได้บัพสักเท่าไรครับ
                    เคย oc แรมบ้านบัส 667 ได้ แค่ 700 เอง

Comment

เปลี่ยนแรมด้วย

Comment

ram ราคาเท่าไรครับ รุ่นอะไรครับ

Comment

Gskill 2PK/800 2GB(1GBx2) 1,450 ตัวนี้ก็ได้

Comment

งานนี้ลงอีกเยอะพี่น้อง
                            1.M/B
                            2.RAM
                            3.CPU COOLER
                            4.VGA
                            5.CASE
                            บานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ดูจากเสปคแล้ว ไม่เหมะกับการ OC แบบโหดๆอย่างยิ่งครับ

เอาแค่ขำๆ สัก 10% คงพอได้ครับ ถ้าจะเอา 4.0-4.5 นี่เปลี่ยนบานครับ MB/RAM/PSU/Cooler

ถ้าเล่นเกมเป็นหลักก็เปลี่ยนการ์ดจอก็พอครับ E8400 เดิมๆมันก็แรงอยู่แล้ว แต่ถ้างบเหลือ อยากแรงก็จัดไปครับ ยกใหม่ทั้งเครื่อง

Comment

Working...
                              X