overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: scvhost.exe มันหายแล้วจะทำยังไงให้กลับคืนอ่ะค่ะ

OverclockZone Member nawamin's Avatar

Default scvhost.exe มันหายแล้วจะทำยังไงให้กลับคืนอ่ะค่ะ

ค่ะตามภาพเลยค่ะ ไฟลตัวนี้มันหายไปอ่ะค่ะ เวลาเปิดคอมแล้วมันขึ้นข้อความนี้มาอ่ะ แล้วจะทำยังไงให้มันหายไปเป็นปกติค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยค่ะขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมว่ามันหายไปก็ดีนะครับ ของผมขึ้นมา Cpu ทำงาน 100% ประจำเรยอะ

OverclockZone Member nawamin's Avatar

ก็เวลาเปิดคอมพิวเตอร์มันขึ้นมากวนใจทุกทีเลยอ่ะค่ะ และก็ถือว่าเครื่องเราไม่ปกติอ่ะค่ะ

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

scvhost.exe เดาว่าอาจจะเป็นไวรัสหรืออะไรพวกนี้งับ เพราะของจริงมันมีแต่ svchost.exe

เดาเอาน่ะงับ เหอๆ เพราะไม่เคยเจอไฟล์ชื่อนี้มาก่อน พวกไฟล์ไม่พึงประสงค์ตั้งชื่อให้คล้ายๆก็มีถมไป

ถ้าจะแก้เรื่องstartup คงอาจจะต้องเข้าไปแก้ในmsconfig ถ้าไม่มีในนี้คงจะต้องไปดูในservicesกันเลยทีเดียว - -

แล้วดูชื่อไฟล์ให้แน่ใจก่อนกระทำการใดๆนะงับ
    Last edited by PUSH THE TEMPO; 30 Mar 2007 at 13:08:49.

Quote Originally Posted by PUSH THE TEMPO View Post
    scvhost.exe เดาว่าอาจจะเป็นไวรัสหรืออะไรพวกนี้งับ เพราะของจริงมันมีแต่ svchost.exe

เดาเอาน่ะงับ เหอๆ เพราะไม่เคยเจอไฟล์ชื่อนี้มาก่อน พวกไฟล์ไม่พึงประสงค์ตั้งชื่อให้คล้ายๆก็มีถมไป

ถ้าจะแก้เรื่องstartup คงอาจจะต้องเข้าไปแก้ในmsconfig ถ้าไม่มีในนี้คงจะต้องไปดูในservicesกันเลยทีเดียว - -

แล้วดูชื่อไฟล์ให้แน่ใจก่อนกระทำการใดๆนะงับ
    เคยมีคนบอกอยู่เหมือนค่ะ คุณน่าจะเข้าใจถูกแล้วค่ะ แล้วเนี๊ยช่วยแก้ไขให้ด้วยค่ะว่าเอามันออกไปยังไง แสกนไวรัส อะไรก็แล้ว ลองมาหมด ร่มแดง โนด สปายแวร์ สวีปเปอร์ อะไรก็ลองมาหมดแล้วเอาไอ้ตัวนี้ไม่อยู่อ่ะ เปิดคอมที่ไรออกมาทุกที ยังไงช่วยหน่อยนะค่ะ นะค่ะ ช่วยบอกวิธีว่าจะเอามันออกไปยังไงด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
    มินท์

OverclockZone Member A_Exzz's Avatar

format C: และลง OS ใหม่

OverclockZone Member A_Exzz's Avatar

Quote Originally Posted by A_Exzz View Post
    format C: และลง OS ใหม่
    ตายล่ะแล้วจะลงกันยังไงอ่ะ ไม่รู้จะเริ่มต้นที่ไหน

OverclockZone Member Lucious's Avatar

เจอมากับตัวครับสดๆ svchost.exe ปิดก็ไม่ได้ เพราะเป็นของวินโดว์ตั้งแต่แรกเริ่ม
    (ลองปิดดูแล้ว มีปัญหาคือเสียงไม่ออก และไฟล์บางอย่างเปิดไม่ขึ้น ไดร์ฟdvd ชื่อกลายเป็น cd ซะงั้น ฯลฯ)
    แต่จะมี process อื่น เรียกให้ svchost.exe ทำงานวนลูปเพื่อหน่วงเครื่อง

ไอ่ process บ้านั่นน่ะ น่าจะเป็นไวรัสหรือสปายแวร์อะไรซักอย่าง ผมไม่รู้เหมือนกัน
    แต่ที่ลองแล้วหายก็คือ adaware pro อัพเดตแล้วสแกน ทีเดียว จับได้ หายห่วง ^_^

Quote Originally Posted by Lucious View Post
    เจอมากับตัวครับสดๆ svchost.exe ปิดก็ไม่ได้ เพราะเป็นของวินโดว์ตั้งแต่แรกเริ่ม
    (ลองปิดดูแล้ว มีปัญหาคือเสียงไม่ออก และไฟล์บางอย่างเปิดไม่ขึ้น ไดร์ฟdvd ชื่อกลายเป็น cd ซะงั้น ฯลฯ)
    แต่จะมี process อื่น เรียกให้ svchost.exe ทำงานวนลูปเพื่อหน่วงเครื่อง

ไอ่ process บ้านั่นน่ะ น่าจะเป็นไวรัสหรือสปายแวร์อะไรซักอย่าง ผมไม่รู้เหมือนกัน
    แต่ที่ลองแล้วหายก็คือ adaware pro อัพเดตแล้วสแกน ทีเดียว จับได้ หายห่วง ^_^
    ขอบคุณค่ะ แล้ว adaware pro นี่โหลดได้จากที่ไหนอ่ะค่ะ

Quote Originally Posted by Lucious View Post

โหลดได้แล้วแต่ว่าไม่มีซีเรียล อ่ะค่ะยังไงมีแล้ว pm มาบอกด้วยจะขอบคุณมากเลยจ้า

OverclockZone Member

ตามลิงค์ข้างล่างนี้เลยครับ แก้ได้ชัวร์

http://updatevirus.blogspot.com/2009/02/scvhost.html

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ไวรัส scvhost.exe เป็นตัวที่ผมกลัวที่สุดเลย ลง OS ไหม่จะดีกว่ามั้ง พวกนี้มันฝังตัว ขยายพันธุ์ไปทั่ว

ปล่อยใว้นานมัน จะขยายไปถึง HD ลูกอื่นนะครับ รีบฟอแมตซะ

Bookmarks

Bookmarks